อาจารย์คะ ไฟล์นามสกุล *.dll ใช้โปรแกรมตัวไหนอ่านไฟล์

(1/2) > >>

Aung5908:
อาจารย์คะ ไฟล์นามสกุล *.dll ใช้โปรแกรมตัวไหนอ่านไฟล์ และใช้โปรแกรมอะไรในการแก้ไขข้อมูล
ช่วยทีนะคะ หาลิ้งโหลดให้หน่อยนะคะ
ขอบพระคุณมากคะ

DarkSideIT:
dll เป็นไฟล์ที่เก็บรวบรวมชุดคำสั่งต่างๆ หลายๆ โปรแกรมจะมีการเรียกใช้ dll ของระบบ
เพราะฉะนั้น อย่าไปแก้ไข หรือยุ่งกะมันเป็นดีที่สุด ไม่งั้น เกิดไปแก้จนไฟล์ dll ที่สำคัญ
ของระบบเสีย อาจจะบูตไม่ขึ้นก็ได้นะ

Aung5908:
คืออยางนี้คะ  มันเป็นโปรแกรมตัวหนึ่งซึ่งดาวโหลดมาแล้วเน็ต
โปรแกรมตัวนี้ไม่ได้ข้องเกี่ยวกับระบบเลยคะ
แค่อยากรู้ว่าจะโปรแกรมอะไรเปิดและใช้โปรแกรมอะไรในการแก้ไขข้อมูลคะ

บอกทีนะคะ ขอบคุณคถ

RoileR:
.dll คือไฟล์ที่พวกโปรแกรมเมอร์เขียนไว้เป็น Module แยกไว้ต่างห่างเพื่อเอาไว้เรียกใช้จะได้ง่าย ส่วนมากใน .dll จะเป็นไฟล์ที่ไม่ค่อยมาการแก้ไข

โปรแกรมเมอร์จึงทำการ Complier เป็น Dll จึงไม่สามารถเปิดได้ครับส่วนถ้าอยากเปิดดูจริงๆ คงต้องหาพวก Decomplier ครับไม่มั่นใจว่าตัวไหนเปิดดูได้ครับซึ่งผมกตอบไม่ได้เหมือนกันว่าตัวไหน

DarkSideIT:
ข้อมูลที่อยู่ในไฟล์ dll ส่วนใหญ่จะอ่านไม่ออกโดยมนุษย์ครับ เพราะมันเป็นชุดคำสั่ง
ของคอมพิวเตอร์ (ยกเว้นแต่ว่าคุณจะอ่านภาษาของคอมพิวเตอร์ออก :P )

ว่าแต่คุณอยากแก้ไขข้อมูลอะไรในนั้นเหรอ???

แต่ถ้าอยากแก้ไขข้อมูลในไฟล์ dll จริงๆ ก็ใช้พวกโปรแกรม hexeditor ครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป