Content on this page requires a newer version of Adobe Flash Player.

Get Adobe Flash player

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

615993 กระทู้ ใน 98178 หัวข้อ- โดย 86230 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: adisarun

สิงหาคม 29, 2014, 03:01:11 pm
แบไต๋ไฮเทคเว็บบอร์ดคอมนู๋ไม่รู้เป็นไรมือถือนู๋ไม่รู้เป็นไรไวรัสติดในเมมโมรี่มือถือ พอจะมีวิธีแก้มั้ยคับ
ถ้าคิดว่ากระทู้นี้ดี ช่วยกันผลักดันเข้าสู่ Social Bookmarking โดยคลิกที่ icon เหล่านี้

หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไวรัสติดในเมมโมรี่มือถือ พอจะมีวิธีแก้มั้ยคับ  (อ่าน 18578 ครั้ง)
mizatokung
มือใหม่หัดแบไต๋
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 1 : Exp 20%
HP: 0%

« เมื่อ: มกราคม 20, 2008, 01:27:46 am »

เมื่อวานเอาสายUSBมือถือที่มีเมมแล้วเสียบเข้าคอม พอหลังจากเลิกใช้งานแล้วจะดูรุปในมือถือ ปรากฎว่า มันเปนชื่อไฟล์.exe ตามหลังโฟรเดอม์ภาพ และมิวสิค ไม่สามารถเปิดดูอะไรได้เรย ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ได้อย่างไรคับ พอดีลองค้นหาใน Board แล้วแต่ไม่มีอ่าคับ
Soponkit
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 2 : Exp 38%

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2008, 03:56:08 pm »

พอมีทางแก้นะครับ...ไวรัสที่เห็นเป็นไวรัสคอมครับมันจะทำให้โฟเดอร์ซ่อนตัวเองหรือจาง ๆ และอาจจะก็อปตัวเอง
เป็นไฟว์.exeครับ....วิธีทางแก้ไม่ยากครับหากไม่เสียดายข้อมูลที่อยู่ในเมมก็ฟอร์แมตทิ้งได้เลย...ต้องถอดเมมไปฟอร์แมตในคอมก่อนนะครับแล้วก็เอาเมมมาฟอร์แมตในมือถืออีกทีครับ.....แต่หากเสียดายข้อมูลนะครับ
ก็ใช้โปรแกรมฆ่าครับ...โปรแกรมที่ผมเคยใช้ฆ่าเจ้า.exeเนี่ยผมจำชื่อไม่ได้ครับแต่เรียกว่าโปรแกรมร่มแดงน่ะครับ
...และถ้าไม่จำเป็นอย่าเอาเมมไปเปิดกะคอมตัวอื่นนะครับเพราะมันติดง่ายมากครับ..........
dokapom
แบไต๋ - โปรพอประมาณ
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 20 : Exp 94%
HP: 0.3%

ผีป๊กขะโหล้ง!

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2008, 07:04:56 pm »

มีแต่วิธีการค้นเอาโฟลล์เดอร์งานคืนมานะครับ ลองเอาไปใช้ดู ผม zip(rar)ภาพไว้ ไม่ใช่ไวรัสและไม่ใช่ตัวติดตั้งแบบ exe ครับ เปิดดูได้ๆๆ
♂ ΄΄ MĨNĨ ΄΄ ♀
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 34 : Exp 76%
HP: 0.2%

MiNi Planet™

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2008, 12:50:10 am »

อ๋อๆๆ

เพื่อนผมก็เพิ่งเป็นเอง

เพื่อนผมมันแก้ยังไงก็ไม่รู้เหมือนกัน แหะ ไม่ได้ถามมาละเอียด... >"<
นายหนอน ออนไลน์
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 21 : Exp 71%
HP: 0.1%

เรารักในหลวง

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2008, 07:35:38 pm »

ก็ต่อมือถือกับคอมฯ แล้วสแกนไวรัสในมือถือได้เลย (กรณีที่มือถือนั้นต่อกับคอมฯ แล้วเหมือน USB Drive นะครับ โดยจะใช้กับโนเกียบางรุ่นไม่ได้)

ส่วนไวรัสที่ว่ามานี้ พอฆ่าแล้วไฟล์เราที่ถูกซ่อนไว้ก็ยังอยู่ครับ แต่เราต้องไปแก้ให้มันกลับมาแสดงอีกที โดยไปแก้ได้ที่ Tool/Folder Option/View แล้วติ๊กที่ Show Hidden File แล้วคลิก OK ครับ

ไฟล์ และโฟลเดอร์ที่ถูกซ่อนไว้จะออกมา เราต้องไปตั้งให้มันไม่ซ่อนซะก่อนครับ โดยการคลิกขวาที่โฟลเดอร์ที่เราจะแก้ แล้วเลือก Properties แล้วไปเอาเครื่องหมายถูกหน้า Hidden ออกครับ
nija222
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 1 : Exp 80%

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2008, 12:59:09 pm »

ผมมีวิธีครับ
คือถ้าเป็น nokia symbianต่ำการ s9 ให้ติดตั้นโปรแกรม fileman ครับแล้วเข้าไปที่ mem ครับ แล้วลองสังเกตุว่ามีไฟล์ที่ชื่อว่า autorun รึเปล่าถ้ามีก็ให้เราลบออกซะ <กรณีที่เราลบไม่ได้ให้เรา newfoder ขึ้นมาแล้วก็ cut file autorun ไปใส่ใน foder แล้วเข้าไปลบ foder นี้ใน แกลอรี่คับ> เราลบได้แล้วให้เราใช้ file ค้นหา *exe ใน mem ครับเมื่อ จากนั้นก็เลือกลบ file ที่มี ขนาด 80หรือ247kb<แล้วแต่กรณีของไวรัสส่วนใหญ่มีขนาด247kbคับ>
ซิ ง ช๊ อ ค ก า ดู๊ ป
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 21 : Exp 57%
HP: 3.2%

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 09:22:40 am »

ฟอแมต โลด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์