Content on this page requires a newer version of Adobe Flash Player.

Get Adobe Flash player

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

616497 กระทู้ ใน 98422 หัวข้อ- โดย 90535 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: mazdatwoz

ตุลาคม 31, 2014, 04:40:05 pm
แบไต๋ไฮเทคเว็บบอร์ดคอมนู๋ไม่รู้เป็นไรคอมนู๋ไม่รู้เป็นไร - ฮาร์ดแวร์เครื่องคอม boot ไม่ขึ้นทำยังไงก็ไม่หาย
ถ้าคิดว่ากระทู้นี้ดี ช่วยกันผลักดันเข้าสู่ Social Bookmarking โดยคลิกที่ icon เหล่านี้

หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องคอม boot ไม่ขึ้นทำยังไงก็ไม่หาย  (อ่าน 7742 ครั้ง)
gamyuic2
มือใหม่หัดแบไต๋
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 4 : Exp 0%
HP: 0.1%

« เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 12:17:45 pm »

เครื่องคอม boot  ไม่ขึ้นทำยังไงก็ไม่หาย

format ลง windows ใหม่แล้วก็boot  ไม่ขึ้น ค้างอยู่ที่ logo windows ไม่ไปไหนเลยบางทีก็ขึ้น ตรงหน้าที่ให้เลือกให้ start windows normally ลองเลือกทุกอย่าง รวมทั้ง safe mode ด้วยก็ไม่สามารถ boot ได้เหมือนเดิม คือมันจะนิ่งไปเลย
ลองเปลี่ยนเอา harddisk ตัวอื่นที่ลง windows ไว้แล้วก็ไม่ขึ้น คราวนี้พอมันจะ boot ก็หน้าจอมืดไปเลย หรือไม่ก็เป็นอาการเดิม ที่เข้าไปให้เลือก start windows normally

ตอนboot ตอนแรกตรงbios มันหาอุปกรณ์ อื่นๆ เจอหมดเลยนะ ทั้ง harddisk cd-rom

หมดปัญญาแล้ว ใครรู้รบกวนบอกด้วยนะคะ ตอนนี้ยังไม่มีตังค็ซื้อคอมใหม่ค่ะ
~รักนะตัวเอง~(BullShit)
แบไต๋ - MVP
แบไต๋ - โปรพอประมาณ

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 52 : Exp 54%

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 12:21:25 pm »

เข้าใจว่าแผ่นที่ลงไม่สมบูรณ์นะครับ ลงแผ่นกุ๊กกุ๋ย พวกDark Editionหรือป่าวครับ หาแผ่นแท้หรือแผ่นที่ไม่โมดิฟาย มาใช้ดีกว่าครับ
akekung
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 7 : Exp 39%

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 01:10:13 pm »

สันนิฐานได้แค่
1. แผ่นวินโดวมีปัญหา
2. HDD กำลังจะ ลา
gamyuic2
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 4 : Exp 0%

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 03:32:59 pm »

ลองลงwindows หลายแผ่นเลยนะคะ ลงหลายครั้งด้วย ซื้อ Harddisk ใหม่ ถอด Harddisk ไปเสียบเครื่องอื่น Harddisk boot windows ได้นะคะ
~รักนะตัวเอง~(BullShit)
แบไต๋ - MVP

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 52 : Exp 54%

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 03:38:51 pm »

ลองตรวจสอบเรื่องอุปกรณ์อื่นๆ หรือยังครับ เช่น แรม การ์ดจอ
หรืออาจเกิดจากปัญหาความร้อนของอุปกรณ์ก็ได้นะครับ
จ้อน
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 23 : Exp 32%

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 09:32:44 pm »

ผมว่าคุณลองไปยืมแรมของเพื่อน มาเสียบแทนแรมของคุณดูก่อน อ้อ แต่ก่อนจะไปยืมแรมเพื่อน ให้คุณทำความสะอาดแรมของคุณก่อน ถอดออกมาใช้ยางลบยี่ห้อดี ๆ ราคา 15-20 บาท มาขัดถูบริเวณขาของแรม แล้วใส่กลับเข้าไป แล้วลองเปิดเครื่องดู เท่านี้ก่อน ถ้ายังไม่ได้ก็บอกกล่าวมาใหม่นะครับ
saksith-ek
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 29 : Exp 62%

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 10:12:46 pm »

วินโดว์มีปัญหาแน่นอนครับถ้าบูตแล้วมาแค่หน้าโลโก้เนี่ย แล้วไอ้ที่เอาฮาร์ดดิสลูกอื่นที่มีวินโดว์อยู่ีมาต่อมันจะขึ้นได้ไง ไม่ขึ้นหรอครับ เครื่องคนละเครื่องกันยังไงไม่มีทางหรอก  ลงใหม่อย่างเดียวหรือลองใช้แผ่นwindow PEมาซ่อมแซมดูเอา
gamyuic2
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2008, 05:56:34 pm »

ตอบคุณจ้อนค่ะ
ลองถอดแรมออกมาทำความสะอาดแล้วนะคะ อาการเดิมเลยค่ะ ไม่หาย แต่ถ้ายืมแรมของเพื่อนลองถามเพื่อนๆดูแล้วไม่มีใครใช้เลยค่ะ เพราะว่าเป็น RD RAM ค่ะ หาซื้อใหม่คนขายก็บอกว่าไม่มีใหม่แล้ว ต้องไปหาซื้อมือสองเอา ซึ่งก็แพงด้วย เลยอยากทราบว่าเป็นที่แรมจริงๆหรือเปล่า ไม่ใช่ว่าไปหาซื้อแรมมาใหม่แล้วไม่ใช่เป็นเพราะแรม นี่ก็ฟรีเหมือนกันนะคะ

ตอบคุณ saksith-ek
คือ Harddisk ลูกนี้ไปใส่เครื่องอื่นแล้ว boot ได้ จริงๆนะคะ แต่พอมาใส่เครื่องตัวเองก็ boot ไม่ขึ้น คือตอนนี้ ไม่มี logo ให้เห็นแล้วค่ะ คือค้างหน้าที่ให้เลือกว่าจะ boot แบบไหน ตรงหน้าที่ให้เลือกให้ start windows normally ลองเลือกทุกอย่าง รวมทั้ง safe mode ด้วยก็ไม่สามารถ boot ได้เหมือนเดิม คือมันจะนิ่งไปเลย หรือถ้าไม่เลือกอะไรเลยก็จะค้างหน้านั้นไปเลยไปไหนต่อไม่ได้แล้วค่ะ

รบกวนหน่อยนะคะ ทุกๆคน
mild
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 73 : Exp 5%

จะไม่ตอบปัญหา ให้กับผู้ที่ใช้ภาษา ไม่ถูกต้องครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2008, 06:01:35 pm »

ยิ้ม น่าจะบอกสเป็คเครื่องมาให้หน่อย ว่ามีอะไรบ้าง จะได้ช่วยกันหาวิธีแก้ปัญหาให้ครับ
CyberJiab
แบไต๋ - MVP

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 114 : Exp 26%
HP: 1.3%

We learn new things everyday

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 21, 2008, 08:22:22 pm »

RDRAM นี่หายากมากๆน่ะครับ เป็นของโบราณที่ผมไม่ได้ยินมานานพอๆกับ VC-RAM ที่ผมเคยใช้  อายจัง

ผมแนะนำให้หาแผ่น windows ที่ไม่ mod มาลงครับ เครื่องคุณแผ่น Mod มาใช้ไ้ม่ไ้ด้แน่นอนครับ เพราะว่า spec เครื่องคุณไม่น่าจะมี Mod แผ่นไหนลงได้เนื่องจากคนทำไม่ได้คิดถึง hardware (i820) แน่ๆ

gamyuic2
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 04:24:03 pm »

แต่ก็จริงๆแหละค่ะ เครื่องเก่ามากแล้ว ซื้อตั้งแต่ปี 44 สมควรจะไปชั่งกิโลขายจริง ๆ
แล้วแผ่น windows ที่ไม่ mod มันเป็นยังไงเหรอคะ ถ้าหาซื้อคงไม่มีหรือเปล่าต้องไปขอยืมแผ่นเก่าๆมาหรือเปล่าคะ
Veeza007
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 5 : Exp 24%
HP: 0%

Love me love my dog

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 04:38:17 pm »

อาจนะเป็นที่เมนบอร์ดนะครับลองเช็คดูนะ
CyberJiab
แบไต๋ - MVP

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 114 : Exp 26%
HP: 1.3%

We learn new things everyday

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 04:54:02 pm »

แล้วแผ่น windows ที่ไม่ mod มันเป็นยังไงเหรอคะ ถ้าหาซื้อคงไม่มีหรือเปล่าต้องไปขอยืมแผ่นเก่าๆมาหรือเปล่าคะ
คือแผ่น windows xp ที่เขาบอกว่าเป็น corporate version หรือว่า SP2 เฉยๆครับ ไม่มีพวก Dark edition, Darker Edition, Fast tune up, ฯลฯ

yomin2
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 9 : Exp 10%

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 07:28:06 pm »

มารวบยอด กันดูอีกที ครับ....สรุป อาการล่าสุด ตอนนี้เครื่องคุณเป็นเช่นว่านี้หรือไม่ครับ...
1. ถอด HDD. ออก แล้วเครื่องของคุณสามารถบู๊ต ..ได้ปกติ..เครื่องแสดงการรันผ่านโพส ได้ตามปกติ..เช็คแรม ผ่าน และดีเทค ฮาร์ดแวร์ได้ปกติ และสามารถ เข้าไปเซ็ต ไบออส ให้ บู๊ตที่ ซีดี รอมได้ และเซฟได้ตามปกติ
2..ก่อนลงวินโดว คุณได้สำรองข้อมูลแล้ว..หลังจากนั้น คุณ ได้ใช้โปรแกรม แบ่งพาติชั่น (พาติชั่นเมจิค) ลบพาติชั่นเดิม และสร้างพาติชั่นใหม่หรือยัง ครับ..รวมถึงฟอรแมต ด้วย
3.การลงวินโดว ไม่ผ่าน ที่ มือชั้น เทพ ยังตกม้าตาย บ่อยๆ.. คือ 1.ซีดีรอม อ่านแผ่นได้ไม่สมบรูณ์ 2. สายแพซีดีรอมเสีย 3.สายแพ HDD.เสีย..4.ติดไวรัส...และได้ทำลายพื้นที่ไปบางส่วน ..(ผมเจอบ่อยมาก...บางครั้ง ป่วนทั้งคืน..จนดึกดื่น เหอๆๆ)...สุดท้าย แบบเนียนสุดๆๆ แรมเจ้ากรรม ชิพ เสียบางตัวครับ...ลงได้ เหมือนที่คุณเป็นนั่นแระครับ บางทีรีสตาร์ต วนอยู่อย่างนั้น..หรือไม่ ก็บลูสกรีน..โคต เลย อิอิ
4.วินโดวที่ลง คือ XP หรือว่า อะไร ครับ ทำไม ลงอีกเครื่องแล้ว เอาไปรันอีกเครื่องได้ เหอๆๆ XP ไม่น่าจะรันขึ้น..(รันได้..ครับแต่รันแค่นั้นแระ โชว์..แค่โลโก้ เหมือนที่คุณ เห็น..แต่เข้าวินโดวไม่ได้...หรือไม่ อาจจะบลูสกรีนด้วยซ้ำไป อิอิ...
5.หากต้องการแยกแยะ..ว่าเป็นที่เครื่อง หรือ HDD. ให้คุณเอา HDDของคุณไปลงวินโดวที่เครื่องของเพื่อนดูก่อนครับ..ถ้าลงได้ เครื่องมีปัญหา ค่อยมาว่ากัน อีกทีครับ...แต่ถ้ายังลงไม่ได้ แน่ใจนะ ว่าคุณได้ทำตามขั้นตอนการลงวินโดว อย่างถูกต้อง..นั่นหมายถึง HDDของคุณ อาจจมีปัญหา....ได้ผลประการใด แวะมา เมนท์ อีกทีครับ อิอิ
  เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2008, 07:31:59 pm โดย yomin2 » บันทึกการเข้า
gamyuic2
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2008, 09:50:30 pm »

คุณ yomin2

1 .เดี๋ยว ลองทำตามข้อ1 แล้วจะมาแจ้งนะคะ
2. ตอนนี้ format ข้อมูลไม่เหลืออะไรเลยค่ะ เอา harddisk ไปลงวินโดวที่เครื่องของเพื่อนแล้วใช้ได้ค่ะ
แถมซื้อ harddisk ใหม่อีกลูกแล้วด้วย คิดว่า harddisk  ไม่น่ามีปัญหานะคะ
3. วินโดวที่ลง คือ XP  ค่ะ
จ้อน
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 23 : Exp 32%

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2008, 10:15:28 pm »

ผมคิดว่า ถ้าเมนบอร์ด + แรม ของคุณเก่ามาก ลองลงวินโดว์ Me ดูสิครับ บางที ฮาดร์ดแวร์ บางตัว xp มันไม่รู้จัก มันก็เลยไม่บูตให้ แต่อยากถามว่า แผ่นวินโดว์ที่คุณเอาไปลงในเครื่องของเพื่อน เป็นแผ่นเดียวกับที่คุณใช้ลงกับเครื่องของคุณหรือเปล่า ถ้าใช่ สิ่งหนึ่งที่ผมอยากพิจารณาคือ ซีดีรอม ครับ บางทีซีดีรอมของคุณอาจจะอ่านบ้าง ไม่อ่านบ้าง ผลก็คือ ไฟล์ไม่สมบูรณ์ จึงอยากให้คุณลองยืม ซีดีรอมของเพื่อน พร้อมสายแพ มาเสียบและใช้ลงวินโดว์ในเครื่องของคุณดูอีกครั้ง ถ้าปัญหายังคงมีอยู่เหมือนเดิม ก็สรุปได้ครับว่า เป็นที่อุปกรณ์อื่น 3 ตัวนี้แหละครับคือ 1. เมนบอร์ด 2.ซีพียู 3.แรม   ผมสงสัยเรื่องแรมครับ แต่เสียดายที่คุณหาแรมตัวอื่นมาทดสอบไม่ได้ ก็ไม่รู้จะช่วยวิเคราะห์อะไรได้อีก ก็ขอให้คุณทำได้สำเร็จนะครับ เอาใจช่วยนะครับ
mak0605
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 12 : Exp 37%

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2008, 12:29:21 am »

ฟันธง จากนายเมฆ ถอด เมนบอร์ออกมาทำบอร์ดลอย (เอากระดาษแข็งมารองไว้นะคับ ) ห้ามให้บอร์ดถูกพื้น อาจเกดิประจุได้ เอาแรมออกมาขัด เคลมอาร์ดิสก นะ หาแผ่น xp แบบ ไม่โม เลย มาลง ลงทำความสะอาด เคส
keattisak
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 1 : Exp 80%

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 09:12:39 pm »

เคื่องผมยิ่งร้าย เล่นๆไปค้าง พอbootก็ไม่ขึ้นหน้าวินโดว์ ลงใหม่วินโดว์ ก็ไม่ได้ เงียบไปเลย เหมือนเดิมเลย

มันขึ้นว่า

DISK BOOT FAILURE,INSERT SYSTEM DISK AND PRESS ENTER
-
enter แล้วก็ไม่ไปไหนเลย ลงโดว์ใหม่ก็ไม่ได้ ช่วยทีครับ หมดปัญญา(คอมเก่าแล้วล่ะ)ASUS P4XP

ตอนเข้าก็ต้อบงกด F1 ด้วย ช่วยทีครับพี่ๆ
keattisak
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 1 : Exp 80%

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 09:16:02 pm »

เครื่องผมยิ่งร้าย เล่นๆไปค้าง พอbootก็ไม่ขึ้นหน้าวินโดว์ ลงใหม่วินโดว์ ก็ไม่ได้ เงียบไปเลย เหมือนเดิมเลย

มันขึ้นว่า

DISK BOOT FAILURE,INSERT SYSTEM DISK AND PRESS ENTER
-
enter แล้วก็ไม่ไปไหนเลย ลงโดว์ใหม่ก็ไม่ได้ ช่วยทีครับ หมดปัญญา(คอมเก่าแล้วล่ะ)ASUS P4XP

ตอนเข้าก็ต้อบงกด F1 ด้วย ช่วยทีครับพี่ๆ  เศร้า

ลืมไปว่ามันขึ้น PCI device Listing.....
ICheer_No0M
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 72 : Exp 83%

ชมรมคนรักบี BestBuy

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 09:25:20 pm »

เครื่องผมยิ่งร้าย เล่นๆไปค้าง พอbootก็ไม่ขึ้นหน้าวินโดว์ ลงใหม่วินโดว์ ก็ไม่ได้ เงียบไปเลย เหมือนเดิมเลย

มันขึ้นว่า

-

ตอนเข้าก็ต้อบงกด F1 ด้วย ช่วยทีครับพี่ๆ  เศร้า

ลืมไปว่ามันขึ้น PCI device Listing.....

เหมือนว่า HDD จะมีปัญหาครับ ลองเปลี่ยนสายเชื่อมต่อ HDD ดูแล้วตั้ง Boot ใหม่ครับ ...
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์