Content on this page requires a newer version of Adobe Flash Player.

Get Adobe Flash player

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

616670 กระทู้ ใน 98510 หัวข้อ- โดย 86416 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: tkcnx

พฤศจิกายน 29, 2014, 06:53:31 am
แบไต๋ไฮเทคเว็บบอร์ดคอมนู๋ไม่รู้เป็นไรคอมนู๋ไม่รู้เป็นไร - ซอฟต์แวร์เปิดเครื่อง โหลด windows แล้วเป็นจอดำ รอนานมาก แล้วทำงานช้ามากๆ
ถ้าคิดว่ากระทู้นี้ดี ช่วยกันผลักดันเข้าสู่ Social Bookmarking โดยคลิกที่ icon เหล่านี้

หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดเครื่อง โหลด windows แล้วเป็นจอดำ รอนานมาก แล้วทำงานช้ามากๆ  (อ่าน 7325 ครั้ง)
พุทธพล ภาคสุวรรณ์
มือใหม่หัดแบไต๋
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 3 : Exp 9%
HP: 0.1%

« เมื่อ: เมษายน 21, 2008, 10:44:34 am »

เจอปัญหา คือเปิดเครื่องโหลด windows เสร็จ ก็เป็นจอดำๆ รอนานมากกว่าจะเข้า windows ได้ และทำงานช้ามากๆๆๆๆๆ
ผมลองเข้า เซฟโหมดแล้ว แต่ก็ช้ามาก เหมือนกัน อยากทราบว่า จะมีวิธีแก้ไขปัญหายังไงบ้างครับ
เพราะไม่อยากล้างเครื่อง...
- เครื่อง พื้นที่เหลือพอควรครับ
- ก่อนหน้านี้ทำงานตามปกติครับ ใช้งานอินเตอร์เน็ต ไม่ได้ลงโปรแกรมอะไรเพิ่มเติม
- D:/ เป็น NTFX (จะเกี่ยวไหมเพราะพึ่งแปลง แต่ปิดแล้วเปิดใหม่ก่อนหน้านี้ไม่มีปัญหานะ)
* ต้องการทราบข้อมูลไรเพิ่มเติมถามมาเลยนะครับ

ใครพอทราบช่วยบอกวิธีแก้ไขให้ด้วยนะครับ
ขอบคุณมากครับ   
D May Cry™
แบไต๋ - โปรพอประมาณ
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 45 : Exp 64%

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2008, 10:54:45 am »

เพิ่มแรม ล้างไฟล์ขยะ defrag เครื่อง

scan disk ดูหน่อยว่ามันเป็นมะเร็ง( มี bad ) ไหม ตกใจ
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 3 : Exp 9%

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2008, 10:59:58 am »

เพิ่มแรม ล้างไฟล์ขยะ defrag เครื่อง

scan disk ดูหน่อยว่ามันเป็นมะเร็ง( มี bad ) ไหม ตกใจ

แรม 3GB แล้วนะครับ พื้นที่ก็ยังเหลือว่าเยอะอยู่ แล้วก่อนหน้านี้ก็ใช้งานเร็วปกติ
แล้วเครื่องผมก็ โพลเทค C ไว้อะครับไม่น่าจะเป็นจาก windows ไม่สมบูรณ์

แล้วถ้าจะ scan disk นี่ทำยังไงอะครับ... มันทำอะไรใน windows ไม่ได้เลยมันช้ามาก ค้างด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2008, 11:02:38 am โดย พุทธพล ภาคสุวรรณ์ » บันทึกการเข้า
leezaa
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 25 : Exp 40%

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2008, 11:10:09 am »

ผมว่า scan ไวรัส ก่อนดีกว่าครับ
D May Cry™
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 45 : Exp 64%

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2008, 11:13:19 am »

แล้วถ้าจะ scan disk นี่ทำยังไงอะครับ

ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

My Computer >> Right Click ที่ ๆ Drive ที่ต้องการ Properties >> Tab Tool ที่ Error-checking Click ที่ Check Now ติ๊กทั้ง 2 หัวข้อ แล้วก็ Start ถ้าเครื่องมันให้ Restart เครื่อง ก็จัดการอะไรให้เรียบร้อยก่อน แล้วค่อยทำ

เพิ่มเติม

Update Anti Virus & Spyware แล้วก็ทำการ Scan ( แนะนำ ทำใน Safe Mode หลังจากที่ update แล้ว )
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2008, 11:16:36 am »

ถามนิดนึงครับ
เป็นไปได้ไหมครัวว่า
ผมโพลเทค ไดร์ส C ไว้ ไม่น่าจะโดนไวรัสอะครับ เศร้า
D May Cry™
**

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2008, 11:26:03 am »

scan virus & spyware สักรอบก็ไม่เสียหายหรอกครับ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2008, 11:27:13 am »

scan virus & spyware สักรอบก็ไม่เสียหายหรอกครับ
ปัญหาก็คือ ตอนนี้เครื่องมันเดี้ยงอะครับ ทำไรไม่ได้เลย ช้ามาก
นัยบาส
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 13 : Exp 27%

อยากแบไต๋อ่านะ ๆ

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2008, 11:32:41 am »

มองเหงแล้วว่า อาการนี้ควรลงวินโดวใหม่นะคับ
serit_tk
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 1 : Exp 20%
HP: 0%

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 21, 2008, 11:36:56 am »

เครื่องผมเวลาเปิดเครื่องสามารถบูตเข้าปกติแต่ผมไม่สามารถเปิดไบออสได้ ทำการเคลียร์จัมเปอร์แล้ว เอาถ่านออกแล้ว พอบูตครั้งแรก กด del ก้ไม่สามารถเข้าไบออสได้ จะค้างที่หน้าจอดำ และจะลงwin แบบCD บูต เพื่อจะไป F disk ก็ไม่ได้ไม่สามารถเข้า Mode A promt ไม่รู้ว่าเป็นอะไร ถามที่ร้านบอกว่าไม่ได้เป็นอะไร ปกติ (เขาทำได้ แต่ไม่บอกผม ใช้ไป 2 เดือนกลับเป็นเหมือนเดิม) ช่วยตอบทีพี่หลาม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 21, 2008, 11:39:47 am »

อ้างถึง
มองเหงแล้วว่า อาการนี้ควรลงวินโดวใหม่นะคับ

ก็ถึงได้มาลองโพสถาม เผื่อใครมีคำแนะนำ หรือวิฃธีแก้ไข อะรับ
เพราะไม่อยากล้างเครื่อง
leezaa
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 25 : Exp 40%

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 21, 2008, 11:40:01 am »

Auslogics Disk Defrag  โปรแกรม Defrag (เค้าบอกว่าดีที่สุดของปี2008)
leezaa
**

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 21, 2008, 11:42:48 am »

อ้างถึง
เครื่องผมเวลาเปิดเครื่องสามารถบูตเข้าปกติแต่ผมไม่สามารถเปิดไบออสได้ ทำการเคลียร์จัมเปอร์แล้ว เอาถ่านออกแล้ว พอบูตครั้งแรก กด del ก้ไม่สามารถเข้าไบออสได้ จะค้างที่หน้าจอดำ และจะลงwin แบบCD บูต เพื่อจะไป F disk ก็ไม่ได้ไม่สามารถเข้า Mode A promt ไม่รู้ว่าเป็นอะไร ถามที่ร้านบอกว่าไม่ได้เป็นอะไร ปกติ (เขาทำได้ แต่ไม่บอกผม ใช้ไป 2 เดือนกลับเป็นเหมือนเดิม) ช่วยตอบทีพี่หลาม
มั่นใจว่าเป็นปุ่ม Del เพื่อเข้า Bios หรือปล่าวครับถ้าใช่ขออภัยครับ(เพราะแต่ละเครื่องกดไม่เหมือนกัน)
mild
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 73 : Exp 5%

จะไม่ตอบปัญหา ให้กับผู้ที่ใช้ภาษา ไม่ถูกต้องครับ

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 21, 2008, 11:46:28 am »

ยิ้ม ใช้วิธีลงซ่อมเอาก็ได้ครับ ไม่ต้องล้างครื่องใช้เวลาน้อย ทำตามนี้นะครับ
1. เปิดเครื่องบูตเข้าสู่วินโดว์สตามปกติ
2. นำแผ่น Setup CD ของวินโดว์สใส่ลงในไดรฟ์ซีดีรอม
3. คลิกปุ่ม Start -> Run
4. พิมพ์คำสั่ง E:\i386\winnt32 /unattend แล้วคลิกปุ่ม OK (ในกรณีที่ ไดรฟ์ซีดีรอมเป็นไดรฟ์ E ถ้าเป็นไดร์ฟอื่นก็ให้แก้เป็นตามนั่นเช่น C:\ or D:\)
5. โปรแกรมติดตั้งจะเริ่มดำเนินการติดตั้งวินโดว์สให้ใหม่โดยยังคงรักษา
ค่าการทำงานต่างๆ เอาไว้เหมือนเดิม
หมายเหตุ  แผ่นวินฯที่จะใช้ลงซ่อมควรจะเป็นแผ่นเดียวกันกับที่ใช้ลงในตอนแรก เพื่อป้องกันการมีวินฯซ้อนกันสองตัว ในเครื่องได้ครับ (ถ้าทำตามวิธีนี้แล้วปัญหาต่างๆยังไม่หาย ก็ต้องฟอร์แมตลงวินฯใหม่ทั้งระบบ
เป็นคำตอบสุดท้ายครับ)
D May Cry™
**

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 21, 2008, 11:59:32 am »

เอา HDD ของนาย ไปใส่กับเครื่องของเพื่อน(ที่ไว้ใจได้) ให้ HDD ของเราเป็น Slave ทำการ scan ซะ

ไม่ดีขึ้น ตกใจ ก็ backup ข้อมูลแล้วก็ลงใหม่ อายจัง

ที่ไว้ใจได้ ในที่นี้หมายตีความได้ว่า

1. จะไม่ทำให้ HDD ของเราเจ้งชัยโดยที่ยังไม่ backup ข้อมูล
2. Anti virus & Spyware ของเค้าอัพเดทอยู่เสมอ
3. .......ช่างเถอะ
CyberJiab
แบไต๋ - MVP

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 114 : Exp 26%
HP: 1%

We learn new things everyday

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 21, 2008, 05:26:55 pm »

เข้า safe mode

check ใน event viewer , tab system ดูซิครับว่ามีอะไร error สีแดง/เหลืองบ้างหรือเปล่า? ถ้ามีมัน error อะไร?

start -> run -> eventvwr.msc

*

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 01:08:36 pm »

ขอบคุณทุกท่านครับ
ผมทราบแล้วครับ
ฮาร์ดดิสก์ผมพังครับ อิอิ
Veeza007
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 5 : Exp 24%
HP: 0%

Love me love my dog

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 04:58:16 pm »

กำ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์