ซื้อHARDDISK SATA2มาใหม่เครื่องมองไม่เห็น ต้องทำไงครับ

(1/2) > >>

ก๊วยเจ๋ง:

ตัวเก่าเป็น IDE ตัวใหม่ ที่ ซื้อมาเป็นSATA2ครับ
บอร์ทผมรองรับSATA1(บอร์ทรุ่น ecs p4m800-m7)
มีคนบอกว่าใช้ด้วยกันได้แต่ผมเสียบแล้วไม่เห้นจะใช้ได้เลยครับ

ตอนบู๊ท ก็เห็นนะ แต่ทำไมเขาวินโด้วแล้วไม่เจออ่ะครับ   
วอนผู้รู้ชวยทีครับ ว่าต้องทำยังไงบ้างให้มันใช้ได้
ขอแบบเข้าใจง่ายนะครับเพราะผมไม่เก่งเรื่องคอม

THXiLL:
เป็น HDD รุ่นไหนครับ ถ้าเป็น Seagate มันจะมี Jumper อยู่ครับ ให้ดูว่าเสียบถูกหรือเปล่า (ดูที่สติ๊กเกอร์ที่ติดอยู่บนตัว HDD) แต่ปกติแล้วจะใช้ได้นะครับ แล้ว HDD SATA II เนี่ยเค้าก็จะเซ็ตมาให้เป็น SATA I อยู่แล้วนะครับ

อาจารย์ศุภเดช - T420:
SATA ไม่ต้องใช้ Jumper ครับ แต่ลองไปที่นี่นะครับ

Control Panel -> Administrative Tool -> Computer Management -> Disk Management

อาจจะเจอ Disk ของเราที่เป็นลูกใหม่ครับ พอเราเจอเสร็จเราก็ click ขวาที่ drive นั้นแล้วเลือก change drive letter ครับ

แล้วก็ add drive letter ให้มันไป อาการแบบนี้จะเป็นกับ windows ที่บางที เจอ hdd แต่ไม่ auto add Drive letter ให้อ่ะครับ

PlayBoy:
ต้องเซ็ต Jumper ครับ
ถ้าหากคุณซื้อมาเป็น SATA-II 300
มันจะมีช่องให้เสียบ jumper เพื่อปรับให้กลายเป็น 150 ครับ
กับเมนบอร์ดที่รับได้แค่ SATA-I ต้องปรับด้วยการเซ็ต jumper ก่อนครับ

Destiny:
น่าจะเอา SATA เป็น primary ดีกว่าน๊ะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป