Content on this page requires a newer version of Adobe Flash Player.

Get Adobe Flash player

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

615694 กระทู้ ใน 98051 หัวข้อ- โดย 90295 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: tunsapara

กรกฎาคม 26, 2014, 12:04:39 pm
แบไต๋ไฮเทคเว็บบอร์ดคอมนู๋ไม่รู้เป็นไรคอมนู๋ไม่รู้เป็นไร - รวมมิตรใครรู้วิธีส่ง fax ผ่านทาง internet ช่วยบอกหนูหน่อยนะค่ะ
ถ้าคิดว่ากระทู้นี้ดี ช่วยกันผลักดันเข้าสู่ Social Bookmarking โดยคลิกที่ icon เหล่านี้

หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครรู้วิธีส่ง fax ผ่านทาง internet ช่วยบอกหนูหน่อยนะค่ะ  (อ่าน 18283 ครั้ง)
kungkulu
มือใหม่หัดแบไต๋
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 1 : Exp 20%
HP: 0%

« เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 09:09:33 am »

ใครรู้วิธีส่ง fax ผ่านทาง internet ช่วยบอกหนูหน่อยนะค่ะ คือ fax ที่บ้านมันเสียค่ะ แต่ยังมีตังซื่อ ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ<a href="http://" target="_blank">http://</a>
day333
แบไต๋ - โปรพอประมาณ
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 6 : Exp 35%
HP: 0.1%

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 10:01:41 am »

ผมคิดว่าไม่น่าจะมีน่ะครับ......ถ้าจะแฟกซ์อย่างนั้นคงต้องส่ง email แล้วครับ แนบไฟล์ไปชัดกว่าแฟกซ์เยอะ ยิ้ม
แต่ถ้าคุณมี scanner และ modem คุณสามารถใช้ pc fax ได้ครับ โดยโปรแกรมของตัว modemเอง หรือโปรแกรม
บนwindow xp ก็มีครับใช้ส่งแฟกซ์ได้เหมือนกัน บางรุ่นยังใช้ modem เป็นการตอบรับอัตโนมัติได้ด้วยครับ
ลองดูน่ะครับ
lucifer
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 7 : Exp 74%

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 10:41:43 am »

ผมเคยทำได้ ครับ fax ทาง เน็ตเนี่ย แต่ว่าต้องหาโปรแกรม มาลงครับ ส่วนเรื่องโปรแกรม หาจากไหน ตาม it city มีครับไปถามคนขายเอา หรือไม่ก็ ที่แน่ๆ พันทิพ มีแน่นอน ครับ หุหุ
auy
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 4 : Exp 86%

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 11:23:50 am »

ใช้ Program WinFax ครับ โปรแกรมไม่ซับซ้อนเท่าไรน่าจะเข้าใจได้ง่าย หลักการเหมือนเราสั่ง Print เอกสาร
มั่วอย่างเกรียน [ หล่อที่สุดใน bearta.com ใคร ๆ ก็ชมว่า ยี๊]
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 41 : Exp 67%

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 11:27:32 am »

อันดับแรกต้องมี FAX Modem ก่อนครับ WinXP ก็มีโปรแกรมในการส่ง หรือจะหาตัวใหม่ก็ได้
Nebucasneazza9
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 1 : Exp 20%

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 11:44:46 am »

อยากรู้ว่า ถ้าเราส่ง Fax ทาง Internet แล้วเนี่ย เราเสียค่าใช่จ่ายไหมครับ ...แล้วถ้าเสีย จะเสียแพงกว่าส่ง Fax ธรรมดา หรือถูกกว่าครับ ผมต้องใช่ Fax ทุกวันเลยแผ่นละ 20 บาท วันหนึ่ง เป็นร้อยบาท อยากหาวิทีประยัดหน่อยครับ               
มั่วอย่างเกรียน [ หล่อที่สุดใน bearta.com ใคร ๆ ก็ชมว่า ยี๊]
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 41 : Exp 67%

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 11:50:24 am »

เท่ากันละครับ
เราแค่ใช้คอมแทนแฟกซ์เท่านั้นเอง
mosquetoo
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 5 : Exp 6%
HP: 0.2%

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 11:57:02 am »

ขอบคุณในความรู้ครับ
day333
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 6 : Exp 35%

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 12:25:48 pm »

มีวิธีส่งแฟกซ์ราคาถูกแล้วครับ เวลาจะส่งให้กด1234 แล้วตามด้วยหมายเลขที่เราจะส่งน่ะครับ
ค่าส่งเต็มที่ตกนาทีละ 3 บาทครับ ดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ www.tot.co.th น่ะครับ
ผมก็ใช้บริการนี้ประจำครับ ยิ้ม
PlayBoy
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 38 : Exp 78%

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 12:40:28 pm »

การส่ง fax โดยใช้อินเตอร์เน็ต เข้าใจว่าน่าจะไม่มีครับ
(ปล. เคยได้ยินอยู่เหมือนกันแต่ไม่ได้ตามข่าวครับ
รู้สึกจะเป็นเว็บไซต์ที่ให้บริการโดยเฉพาะ ไม่แน่ใจเรื่องอัตราค่าใช้บริการ)
มีแต่วิธีการใช้ fax modem ต่อสายโทรศัพท์
แล้วใช้คอมพิวเตอร์ หมุนไปยังหมายเลขที่ต้องการ
ผ่านระบบโทรศัพท์ธรรมดา (เสียเงินเท่ากับการโทรศัพท์พื้นฐาน)
สามารถส่งเข้าเครื่อง fax ธรรมดาๆได้ และรับ fax ได้เหมือนเครื่อง fax ทั่วไป

หรืออธิบายง่ายๆก็คือ

เครื่อง fax = คอมพิวเตอร์ + fax modem
wiboon limpun-udom
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 3 : Exp 18%

อยากรู้ อยากเป็น อยากไปหมด

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 16, 2007, 01:53:09 am »

ไม่รู้ว่าผมจะตอบได้ถูกคำถามเหรอปล่าว  เพราะผมใช้คอมพ์ในการรับแฟกซ์ และส่งแฟกซ์เป็นประจำ  แต่ก่อนก็ใช้โปรแกรม winfax แต่ปัจจุบันทางหลังจากใช้ win xp ก็เห็นว่าเขาก็มีมาให้แล้วเหมือนกัน  โดยเราต้องไปตั้งค่าก่อนโดยเข้าที่ Start->Settings->Printers and faxes จากนั้นก็เลือก Fax (จะพบว่ามีรูปเครื่อง Fax ปรากฎอยู่น่ะ) โดย Double Click เข้าไป จากนั้นให้เลือก Tools->Configure fax... มันจะขึ้นหน้าจอให้เราเริ่มติดตั้ง จากนั้นก็กด Next แล้วก็ใส่รายละเอียดชื่อ เบอร์โทร ตามที่เขากำหนดมา   โดยในการรับแฟกซ์สามารถกำหนดให้รับแบบอัตโนมัติ หรือ Manual  ก็ได้  แค่นี้ก็ประหยัดการ print เพื่อมาส่งแฟกซ์ และก็ไม่ต้องซื้อเครื่องแฟกซ์ตัวละหลายพันถึงหลายหมื่นแล้ว ล่ะ     ไม่รู้ว่าจะตอบได้ตรงคำถามเหรอปล่าว เพราะนี่คงเป็นเรื่องเดียวที่ถนัด ฮิฮิ เจ๋ง
nunglutai99
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 1 : Exp 80%

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 26, 2007, 09:02:11 am »

จากคำตอบของ life7 ส่งยังไง ยังไม่เข้าใจวิธีส่ง  ฮืม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์