Content on this page requires a newer version of Adobe Flash Player.

Get Adobe Flash player

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

615986 กระทู้ ใน 98177 หัวข้อ- โดย 86227 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: oscar187

สิงหาคม 28, 2014, 07:59:44 am
แบไต๋ไฮเทคเว็บบอร์ดคอมนู๋ไม่รู้เป็นไรคอมนู๋ไม่รู้เป็นไร - ฮาร์ดแวร์เสียงลำโพง ดังอือๆ
ถ้าคิดว่ากระทู้นี้ดี ช่วยกันผลักดันเข้าสู่ Social Bookmarking โดยคลิกที่ icon เหล่านี้

หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงลำโพง ดังอือๆ  (อ่าน 3563 ครั้ง)
demonzz
มือใหม่หัดแบไต๋
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 2 : Exp 13%
HP: 0.1%

« เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 03:51:23 pm »

เวลาเปิดแผ่นDVD และตอนDVD-ROM กำลังทำงาน
มันจำมีเสียงอือ ๆ เป็นจังหวะตามไฟ led ของDVD-ROM
ตอนที่ใช้คอมมันจะมีเสีงอือๆตามไฟของ cpu ที่อยูหน้าเคสเหมือนกัน
จะทำยังไงให้เสียงรบกวนนี้มันหายครับ
mild
แบไต๋ - โปรพอประมาณ
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 73 : Exp 5%

จะไม่ตอบปัญหา ให้กับผู้ที่ใช้ภาษา ไม่ถูกต้องครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 03:57:20 pm »

ยิ้ม น่าจะเป็นที่ตัวลำโพงเอง ลองเอาหูฟังมาเสียบใช้ดูว่ามีเสียงที่ว่าหรือเปล่า ถ้าไม่มีและเสียงเป็นปกติ ก็เปลี่ยนลำโพงครับ
demonzz
มือใหม่หัดแบไต๋
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 2 : Exp 13%

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 04:01:32 pm »

เสียบหูฟังก็เป็นเหมือนกันครับ
mild
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 73 : Exp 5%

จะไม่ตอบปัญหา ให้กับผู้ที่ใช้ภาษา ไม่ถูกต้องครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 04:11:06 pm »

ยิ้ม ระบบเสียงนี้น่าจะเป็นออนบอร์ด คงจะแก้ลำบากอยู่นะครับ ก็คงจะมีอีกวิธี แต่คงต้องเสียเงิน ไปซื้อเป็นแบบการ์ดเสียงแยกมาใส่นะครับ ก็ลองตัดสินใจดูนะครับว่า จะทนใช้แบบนี้ไป หรือจะทำอย่างที่ผมบอก รอท่านอื่นมาแนะนำเพิ่มนะครับ
chaiheart
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 38 : Exp 61%
HP: 1.4%

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 07:37:34 pm »

อาการนี้ผม"ฟันธง"เลยครับว่า เกิดจาก powersupply มีปัญหาครับ จ่ายไฟไม่พอ ทำให้มีอาการนี้ครับ

ลองเล่นหนังจาก HDD ดูครับว่าเป็นหรือเปล่า(ผมเคยเจอบางเครื่องเวลาลาก Mouse ไปมา ยังมีเสียงออกลำโพงเลยครับ)
CyberJiab
แบไต๋ - MVP

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 114 : Exp 26%
HP: 5.1%

We learn new things everyday

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 08:47:29 pm »

ผมก็ว่าไม่ไฟไม่พอ ก็ไฟรั่วล่ะครับ

mickee
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 10 : Exp 25%

W. Lohsiwanont

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2008, 09:26:46 pm »

ที่ลำโพงมีเสียงอือๆ เกิดจากการเหนี่ยวนำของคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าครับ
คลื่นแม่เหล็กไฟฟ้านี้เกิดจาก การทำงานและการหมุนของ Spindle Motor ภายในตัว Harddisk หรือ การหมุนของ CD/DVD ครับ

เมื่อ Harddisk ทำงานจะส่งสัญญาณแม่เหล็กไปรบกวนการทำงานของลำโพง เลยเกิดเสียงดัง อือๆ ตามจังหวะไฟกระพริบครับ
เนื่องจากการวางตำแหน่งอุปกรณ์ภายใน case ไม่ถูกหลักครับ

วิธีแก้ไขเบื้องต้น

1. ให้ไปที่ Master Volume (รูปลำโพงตรง Tray Icon)
   2. เลือกเมนู Options
   3. เลือกในช่อง Mixer device: ให้เป็น Audio Input (ชื่อตาม Sound Card ของแต่ละคน) จนในช่อง Adjust volume for มีค่าเป็น Recording
   4. แล้วติ้กเครื่องหมายถูกทุกอันครับ แล้วกด OK
   5. เราจะมาอยู่ที่หน้าของ Recording Control
   5. จากนั้น ให้ติ้กเครื่องหมายถูกทุกอันครับ เพื่อที่จะทำการ Mute ในส่วนภาครับ Audio Input (หรือไม่ก็ลองเลือกทีละอันครับ แล้วเช็คดูว่า มีสาเหตุจากตัวไหนครับ)

ยิ้มกว้างๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์