Content on this page requires a newer version of Adobe Flash Player.

Get Adobe Flash player

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

616493 กระทู้ ใน 98420 หัวข้อ- โดย 90534 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: hitechz

ตุลาคม 31, 2014, 10:59:54 am
แบไต๋ไฮเทคเว็บบอร์ดคอมนู๋ไม่รู้เป็นไรคอมนู๋ไม่รู้เป็นไร - ระบบเครือข่ายPing คืออะไรครับ
ถ้าคิดว่ากระทู้นี้ดี ช่วยกันผลักดันเข้าสู่ Social Bookmarking โดยคลิกที่ icon เหล่านี้

หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Ping คืออะไรครับ  (อ่าน 71395 ครั้ง)
pitinat
แบไต๋ - โปรพอประมาณ
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 7 : Exp 96%
HP: 0.2%

« เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 05:01:23 pm »

Ping คืออะไรครับ
ตรงรูปเนี้ย มันมีผลต่ออินเตอร์เน็ตบ้างมั้ยครับ

มันขึ้นมาตอนที่ไปทดสอบความเร็วอินเตอร์เน็ตที่เว็บ
www.speedtest.net

ขอบคุณครับ
sandbox
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 5 : Exp 35%
HP: 0.1%

กลับสู่ด้านมืด : Welcome back my dark side.

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 05:07:08 pm »

Ping คือโปรแกรมที่เป็นเครื่องมือเกี่ยวกับเครือข่ายคอมพิวเตอร์ ใช้ทดสอบว่าโฮสต์ปลายทางได้เชื่อมต่อกับระบบไอพีอยู่หรือไม่ โปรแกรม Ping ทำงานโดยการส่งข้อมูล ICMP ประเภท "echo request" ไปยังโฮสต์เป้าหมาย และรอคอยการตอบรับเป็นข้อมูล "echo response" กลับมา (บางครั้งก็เรียกว่า "Ping Pong" คล้ายกับกีฬาเทเบิลเทนนิส) โปรแกรม Ping สามารถประมาณเวลาเดินทางโดยเฉลี่ยของข้อมูลไปกลับ โดยคำนวณจากช่วงเวลาและอัตราเร็วในการตอบรับ เป็นหน่วยมิลลิวินาที และอัตราการสูญเสียข้อมูลระหว่างโฮสต์เป็นเปอร์เซ็นต์

เอามาจาก :
http://th.wikipedia.org/wiki/Ping

เพิ่มเติม
http://en.wikipedia.org/wiki/Ping
pitinat
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 7 : Exp 96%

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 05:09:10 pm »

แล้ว Ping มันมีข้อเสียมั้ยครับ
PANDORA
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 26 : Exp 46%

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 05:21:14 pm »

แล้ว Ping มันมีข้อเสียมั้ยครับ

ไม่มีครับ
sandbox
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 5 : Exp 35%

กลับสู่ด้านมืด : Welcome back my dark side.

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 05:25:21 pm »

ข้อดีคือ
ทำให้สามารถรู้ว่าปลายทางยังมีชีวิตอยู่

เนื่องจาก เราจะสามารถรู้ได้ว่าเครื่องปลายทางที่เราปิงไปหานั้นยังอยู่ดีมีสุขไม่ตายจากไปไหน
บางกรณี อาจจะปิงไม่เจอ แต่เครื่องยังมีชีวิตปกติสุขอยู่ก็เป็นได้ เช่น ปิงไปติด ไฟร์วอลล์

ข้อเสียว เอ่ย ข้อเสีย คือ
ทำให้สามารถรู้ว่าปลายทางยังมีชีวิตอยู่

เอ๊ะ! ยังไง
เนื่องจาก ค่าที่ตอบกลับมาจากคำสั่งปิง เช่น IP address , TTL , ฯลฯ
มันสามารถเอาไปต่อยอดทำอย่างอื่นได้ หากผู้ไม่ประสงค์ดีได้ค่าเหล่านี้ไป
เค้าอาจจะเอาไปหาช่องทางเจาะเข้าระบบเราก็ได้
ทางที่ดี เซ็ต ไฟร์วอลล์ของเครื่องไม่ให้ชาวบ้านปิงได้จะดีกว่า
แต่ ก็เซ็ตไว้ให้เฉพาะบางเครื่องหรือบางไอพีเท่านั้นที่ปิงได้ เอาไว้เช็คว่ามันยังอยู่ดีมีสุข

เอามาจาก :
ความคิดของผมเอง
อิอิอิ

ปล. ผิดพลาดขออภัยนะครับ
pitinat
**

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 05:31:12 pm »

แล้วทำไมเวลาเล่นเกมออนไลน์ของต่างประเทศ แล้วไปเจอคนที่เน็ตมี Ping เยอะ
เราจะโดนดีดออกจากห้องอะครับ
sandbox
**

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 05:32:35 pm »

แล้วทำไมเวลาเล่นเกมออนไลน์ของต่างประเทศ แล้วไปเจอคนที่เน็ตมี Ping เยอะ
เราจะโดนดีดออกจากห้องอะครับ

ไม่เข้าใจคำถามครับ   เศร้า
เนื่องจากผมไม่เล่นเกมออนไลน์อ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2008, 05:35:01 pm โดย sandbox » บันทึกการเข้า
pitinat
**

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 05:39:43 pm »

งั้นต้องถามใหม่ คืออย่างนี้ครับ เวลาเล่นเกมออนไลน์ ทุกคนจะมีอินเตอร์เน็ต แล้วจะต้องมี Ping
ติดมาด้วยใช่มั้ยครับ ทีนี้ ถ้าเกิดมันโชว์ว่า เครื่องของคนอื่นมี Ping มากเกินไป เช่น 297MS
เป็นต้น ผมจะโดนดีดออกจากห้อง(จากเกม เอาง่ายๆ)เพราะมันบอกว่าผมเน็ตช้ากว่าคนอื่น ทีนี้ตอนที่
ไปเทสที่มาเลเซีย ก็ได้ปิงมา (แบบในรูป กระทู้บนสุด) ปกติเทสกับกรุงเทพได้ Ping มาแค่
51MS ผมก็เลยสงสัยว่า Ping มันไปเกี่ยวอะไรกะเกมที่เราเล่นกะคนอื่นอะครับ
จะเข้าใจมั้ยเนี่ย???
sandbox
**

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 05:46:38 pm »

ถ้าเป็นแบบในรูป ไม่รู้แล้วอ่ะครับ
รอผู้รู้ท่านอื่น

เนื่องจากไม่มีความรู้เรื่องเกมออนไลน์ เศร้า

ถ้าให้เดา ค่าที่มาก แสดงว่า เน็ตช้ากว่าชาวบ้าน เลยทำให้ชาวบ้านเค้า lagg
จึงโดนเตะออกมา

ค่าที่น้อย แสดงว่าเน็ตเร็วในระดับที่ไม่ฉุดคนอื่น จึงทำให้เล่นได้ไหลลื่น

ถ้าผมเดาผิดก็ขออภัยนะครับบบ อย่าเพิ่งเชื่อนะ ขอหาข้อมูลมาอ้างอิงก่อน
ถามคนเล่นเกมออนไลน์น่าจะรู้ดีกว่า

Jobz Sparrow
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 66 : Exp 18%
HP: 1.7%

Intensive:

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 06:31:29 pm »

ทีนี้ ถ้าเกิดมันโชว์ว่า เครื่องของคนอื่นมี Ping มากเกินไป เช่น 297MS
เป็นต้น ผมจะโดนดีดออกจากห้อง(จากเกม เอาง่ายๆ)เพราะมันบอกว่าผมเน็ตช้ากว่าคนอื่น ทีนี้ตอนที่
ไปเทสที่มาเลเซีย ก็ได้ปิงมา (แบบในรูป กระทู้บนสุด) ปกติเทสกับกรุงเทพได้ Ping มาแค่
51MS ผมก็เลยสงสัยว่า Ping มันไปเกี่ยวอะไรกะเกมที่เราเล่นกะคนอื่นอะครับ
จะเข้าใจมั้ยเนี่ย???
เครื่องของคนอื่นมี Ping มากเกินไป เช่น 297MS เป็นต้น ผมจะโดนดีดออกจากห้อง(จากเกม เอาง่ายๆ)เพราะมันบอกว่าผมเน็ตช้ากว่าคนอื่น
แล้วคุณมี ping เท่าไรครับ พอดีอ่านแล้วงงครับ เพราะไม่น่าจะเกี่ยวกับเครื่องคุณ
ping แต่ละที่ก็มี reply packet time กลับมาไม่เท่ากันครับ

ถ้าให้เดา ค่าที่มาก แสดงว่า เน็ตช้ากว่าชาวบ้าน เลยทำให้ชาวบ้านเค้า lagg
จึงโดนเตะออกมา
ค่าที่น้อย แสดงว่าเน็ตเร็วในระดับที่ไม่ฉุดคนอื่น จึงทำให้เล่นได้ไหลลื่น
ถามคนเล่นเกมออนไลน์น่าจะรู้ดีกว่า
เห็นด้วยครับ อาจเป็นได้

+ กรณีถ้าเป็น web betting แล้วถูกดีดออกมาเพราะ ping เยอะ ก็ดีเหมือนกันจะได้ไม่ถูกเขาโกงเอาครับ
พอจะเข้าใจคำตอบของผมมั้ยครับ    เพราะผมไม่ได้เล่น Game Online เหมือนกัน

ผมก็เลยสงสัยว่า Ping มันไปเกี่ยวอะไรกะเกมที่เราเล่นกะคนอื่นอะครับ
อาจจะเป็นที่ Server กำหนด Connection Time Out ไว้น้อยครับ เช่น เขากำหนด Connection Time Out ไว้ที่ 300ms
ถ้าคุณ ping ไปที่ server game แล้ว server ไม่ reply กลับมาภายใน 300ms คุณก็หลุด

รอท่านอื่นๆมาเพิ่มเติมอีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2008, 06:33:55 pm โดย J4 cXSparrow ® » บันทึกการเข้า
CyberJiab
แบไต๋ - MVP

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 114 : Exp 26%
HP: 1.3%

We learn new things everyday

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 06:49:46 pm »

คุณ J4 cXSparrow ®  ตอบมิผิดครับ

ว่าแต่ จขกท ไป ping ที่ไหนครับ ตั้ง 917ms แบบนั้น อย่าว่าแต่เกมออนไลน์เลยครับ เปิดเวปยังช้าเลย
pitinat
**

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 08:22:29 pm »

เครื่องของคนอื่นมี Ping มากเกินไป เช่น 297MS เป็นต้น ผมจะโดนดีดออกจากห้อง(จากเกม เอาง่ายๆ)เพราะมันบอกว่าผมเน็ตช้ากว่าคนอื่น
แล้วคุณมี ping เท่าไรครับ พอดีอ่านแล้วงงครับ เพราะไม่น่าจะเกี่ยวกับเครื่องคุณ
ping แต่ละที่ก็มี reply packet time กลับมาไม่เท่ากันครับ

ตอบ ผมเหรอ ลอง Test ดูแล้ว Ping ประมาณ70-80 ครับ

คุณ J4 cXSparrow ®  ตอบมิผิดครับ

ว่าแต่ จขกท ไป ping ที่ไหนครับ ตั้ง 917ms แบบนั้น อย่าว่าแต่เกมออนไลน์เลยครับ เปิดเวปยังช้าเลย

ตอบ พอดีว่าตอนนั้นผม Download ไฟล์ไปด้วย มันก็เลยเป็นอย่างนี้ครับ

ถามต่อ
แต่ก็ยังสงสัยว่า ทำไม พอตรวจความเร็วในการรับข้อมูลมาจาก มาเลเซีย
(อันนี้ไม่มีโหลดไฟล์อะไรมา ตรวจอย่างเดียว)
ก็ยังได้ Ping ถึง 500MS ทั้งๆที่ขนาดอ้อมโลกไปตรวจถึง สหรัฐ
ก็ยังได้ Ping มาแค่ 120MS (มากสุด) เป็นเพราะอะไรครับ

อีกข้อหนึ่ง มีวิธีลด Ping ของเครื่องบ้างมั้ยครับ
ทั้งของเราแล้วก็ของคนอื่นอะครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2008, 08:31:19 pm โดย pitinat » บันทึกการเข้า
CyberJiab
แบไต๋ - MVP

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 114 : Exp 26%

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 08:31:54 pm »

พอดีว่าตอนนั้นผม Download ไฟล์ไปด้วย มันก็เลยเป็นอย่างนี้ครับ
งั้นก็ไม่แปลกหรอกครับ เพราะว่ารูออกของคุณใช้ไปเต็มแล้วกับ data ที่คุณ download อยู่ปกติ ping packet (ICMP) เป็น lowest priority ใน network traffic อยู่แล้วครับ

แต่ก็ยังสงสัยว่า ทำไม พอตรวจความเร็วในการรับข้อมูลมาจาก มาเลเซีย
(อันนี้ไม่มีโหลดไฟล์อะไรมา ตรวจอย่างเดียว)
ก็ยังได้ Ping ถึง 500MS ทั้งๆที่ขนาดอ้อมโลกไปตรวจถึง สหรัฐ
ก็ยังได้ Ping มาแค่ 120MS (มากสุด) เป็นเพราะอะไรครับ

เพราะว่าคุณจะไปมาเลย์มันก็ต้องวิ่งผ่าน USA น่ะซิครับ เวลามันถึงบวกกันเข้าไปเป็น

เนื่องจากเวลา ping เป็น RTT (Round Time Trip) เวลาเฉลี่ยๆเลยต้องคูณด้วย 2 เสมอ

delay ในไทย = 25ms x 2
ไปกลับ Trans  Pacific = 200ms  x  2
delay ใน Malaysia = 25ms x 2

รวมๆก็ราวๆ 500ms ด้วยประการละฉะนี้ครับ

อีกข้อหนึ่ง มีวิธีลด Ping ของเครื่องบ้างมั้ยครับ
ทั้งของเราแล้วก็ของคนอื่นอะครับ

ลด ping แบบนี้ไม่ได้ครับ เพราะว่าเป็น distant delay ยังไงคุณก็ไม่สามารถให้ไฟฟ้าวิ่งได้เร็วกว่าแสงได้ ถ้าจะลด ping ในกรณีที่คุณ download data ไปด้วยก็ทำได้ด้วยการขยายท่อ เพื่อให้มีที่เหลือสำหรับ icmp traffic ครับ

pitinat
**

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 08:33:55 pm »

ลด ping แบบนี้ไม่ได้ครับ เพราะว่าเป็น distant delay ยังไงคุณก็ไม่สามารถให้ไฟฟ้าวิ่งได้เร็วกว่าแสงได้ ถ้าจะลด ping ในกรณีที่คุณ download data ไปด้วยก็ทำได้ด้วยการขยายท่อ เพื่อให้มีที่เหลือสำหรับ icmp traffic ครับ

ขยายท่อ ในที่นี้หมายถึง ให้เพิ่มความเร็วอินเตอร์เน็ต โดยการจ่ายเงินเพิ่มเพื่อให้ ผู้บริการ
เพิ่มความเร็วให้เรา ใช่มั้ยครับ
CyberJiab
แบไต๋ - MVP

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 08:47:21 pm »

ใช่ครับ เช่า bandwidth เพิ่ม
pitinat
**

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 08:50:19 pm »

ใช่ครับ เช่า bandwidth เพิ่ม

งั้นก็จบกัน เงินไม่พอ อีกอย่างอันนี้พ่อผมจ่าย ผมไม่เกี่ยวเลยครับ T_T
(เกี่ยวอย่างนึง คือ ใช้ ครับ)
martjung
มือใหม่หัดแบไต๋
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 1 : Exp 60%

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 10:24:04 pm »

พอดีผมตาม หาข้อมูลเกี่ยวกับค่าping อยู่เหมือนกันครับ พอดีผมก็เล่นเกมonline sv มาเลเซีย แต่มันมีอาการดีเลย์ๆ มากๆครับ บางทีกดนึงที กว่าจะขยับตาม ใช้เวลาเป็นนาที+ ผมก็ไม่ทราบเพราะอะไร จะเล่าย้อนหลังไป
นิดนึงครับ ตะก่อนผมใช้เน็ตของ ทรู2.5mb มาก่อน คือมีอาการดีเลย์ๆแบบที่กล่าวข้างต้น ตลอด จนเห็นมีโฆษณา
เน็ต8mb เวปนอก8mb ผมเห็นก้อสนใจ จึงเปลี่ยนโปรโมชั่นใหม่เป็น8mb ที่ไหนได้อาการ เหมือนเดิมทุกประการเลยครับ 8mb ที่คุยนักคุยหนาไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับ ผมละเซงจริงๆ แต่ผมพอจะหาวิธีทำให้ สำหรับคนที่เล่นเกมเวปนอก ให้ลื่นดีนะครับ ให้เคดิสเวปนี้ครับ พอดีไปเปิดเจอมาครับ http://www.thaicybergames.com/webboard/index.php?topic=71087.0

ผมลองทำแล้วผลที่ได้

1.ก่อนทำครับ 

2.หลังทำครับ 

ช่วยลดค่าpingได้ระดับนึงครับ เล่นเกมดีเลย์น้อยลง แต่ก็ไม่ได้น้อยจนเป็นที่น่าพอใจ

ปัจจุบันผมใช้โปรแกรม Hotspot Shield Launch เปลี่ยนip เราไปเป็นของประเทศอื่น ผลที่ได้คือไม่มีคำว่าlag สำหรับคนเล่นเกม บางประเทศไม่แน่ใจครับ ว่าจะหายlagมั้ย ข้อเสียคือ โปรแกรมนี้จะตัด ประมาณทุกๆ 5-6ชม และเวลาเราใช้โปรแกรมนี้ ต้องทำใจไว้ก่อนว่า จะเปิดเวปในประเทศไทยได้อืดเป็นเต่ามากๆครับ ผมลองๆเทสดูค่าความเร็วนะ มันช้ากว่าความเร็วเน็ตของเราเยอะครับ แต่ผมว่ามันส่งข้อมูลได้นิ่งมากๆครับ ไม่มีกระตุกๆ จึงทำให้
เราเล่นเกมไม่มีอาการlag หรือดีเลย์ (อันนี้ผมคิดไปเองหรือเปล่านะ แหะ) ตอนนี้กำลังหาโปรแกรมเปลี่ยนip เครื่องไปประเทศอื่น ที่มันไม่ตัดอยู่ครับ ไม่รู้จะหาได้มั้ย ขอบคุณครับ
l2edEEmel2
**

Teacher Top

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 12:42:51 am »

ครับ เคยเล่นเกมส์ออนไลน์ของServerต่างประเทศแล้ว เราโดนเด้งออกจากห้องทันทีเลยครับ เพราะPINGเนี่ยล่ะครับ 555+
CyberJiab
แบไต๋ - MVP

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 05:28:31 am »

ช่วยลดค่าpingได้ระดับนึงครับ เล่นเกมดีเลย์น้อยลง แต่ก็ไม่ได้น้อยจนเป็นที่น่าพอใจ

ผมว่าไม่ใช่หรอกครับ ping ไม่ได้ลดลงเพราะว่าสาเหตุนี้ครับ เพราะว่า ping เป็น icmp ซึ่งเป็น OSI layer 3 ครับ เพราะฉะนั้นการปรับ TcpAckFrequency กับ TCPNoDelay ไม่ได้มีผลต่อ ping ครับ  (TCP อยู่ OSI layer 4)

เรื่องที่มันเร็วขึ้นอาจจะเป็นไปได้ครับ ถ้าเกมนั้นใช้ TCP protocol แต่ผมว่าส่วนใหญ่เกมจะใช้เป็น UDP เป็นหลัก เพราะว่าเร็วกว่า TCP เยอะครับ

ไอ้ที่ ping หายไป 50ms นี่ ผมว่ามันอาจจะวิ่งออกกันคนละทาง (Routing) มากกว่าครับ
อาจารย์ศุภเดช - T420
พิธีกรรายการ

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 64 : Exp 49%

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 11:41:37 am »

ที่คุณเล่นแล้วหลุดเพราะว่า ในแต่ละเกม เค้าจะกำหนด ความเร็วของการตอบสนองต่อเกมเอาไว้ ซึ่งก็คือ Ping น่านแหละครับ ถ้า Network คุณช้ากว่าคนอื่น มันจะทำให้คนอื่นเค้ากระตุกไปด้วย เค้าจึงต้องเตะคุณออกด้วยประการนี้แหละครับ
ohmconan
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 12 : Exp 16%

แค่เหงาหรือเรารักกัน

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 10:35:05 am »

ปิงยิ่งน้อยยิ่งดี ใช่มะคับ
เล่นเกมออนไลน์มักจะมีปิงเยอะๆจะกระตุก
swchanon
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 26 : Exp 29%

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 12:01:46 pm »

คำสั่ง  Ping  คือ  คำสั่งที่ใช้ในการทดสอบสถานะการเชื่อมต่อระบบเครือข่ายว่าขณะนั้นคุณสามารถเชื่อมต่อกับเป้าหมายปลายทางได้หรือไม่ คำว่า “ เป้าหมายปลายทาง “  คือ  เครื่องคอมพิวเตอร์หรืออุปกรณ์เครือข่ายที่สามารถกำหนดหมายเลข  IP Address ได้  ,  ชื่อของเครื่องหรืออุปกรณ์ในระบบเครือข่าย  ,  ชื่อของเว็บไซต์  เป็นต้น รูปแบบของคำสั่งใช้งานได้ตามตัวอย่าง คือ

ตัวอย่างที่ 1 

Ping 192.168.9.63     หรือ    Ping 209.131.36.158       

ตัวอย่างที่ 2

Ping PC20   หรือ  Ping My_PC

ตัวอย่างที่ 3

Ping  www.google.com   หรือ   Ping www.tpa.ot.th

ผลลัพธ์ที่ได้จากคำสั่ง  Ping

1. ผลลัพธ์ที่ขึ้นต้นด้วยคำว่า “ Reply  from “ หมายความว่า คุณสามารถติดต่อกับเป้าหมายปลายทางได้

2. ผลลัพธ์ที่ขึ้นต้นด้วยคำว่า “ Request  timed  out  “ หมายความว่า คุณไม่สามารถติดต่อกับเป้าหมายปลายทาง  อาจจะมีปัญหาทางฝั่งปลายทางหรือทางฝั่งคุณเอง   ซึ่งปัญหาอาจจะเกิดจากอุปกรณ์หรือเกิดความหนาแน่นของการสื่อสารในระบบเครือข่ายเพราะมีคนใช้งานมาก

และคุณอาจจะได้ผลลัพธ์ ทั้งข้อ 1 และ ข้อ 2 สลับกันไปมา ดังนั้น  หากคุณเชื่อมต่อระบบเครือข่ายไม่ได้หรือเข้าเว็บไซต์ไม่ได้ให้คุณใช้คำสั่ง  Ping   ถ้าได้ผลลัพธ์เป็นอย่างอื่นที่ไม่ใช่ “ Reply  from “  แสดงว่ามีปัญหาให้คุณแจ้งข้อความ  error  ให้ผู้ดูแลระบบของหน่วยงานทราบเพื่อเป็นข้อมูลในการแก้ไขปัญหา  เพราะข้อความ  error  จะบอกให้ทราบถึงปัญหาที่เกิดขึ้นด้วยซึ่งผู้ดูแลระบบเครือข่ายจะเข้าใจความหมายเป็นอย่างดี
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์