Content on this page requires a newer version of Adobe Flash Player.

Get Adobe Flash player

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

616495 กระทู้ ใน 98422 หัวข้อ- โดย 90534 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: hitechz

ตุลาคม 31, 2014, 01:05:11 pm
แบไต๋ไฮเทคเว็บบอร์ดคอมนู๋ไม่รู้เป็นไรคอมนู๋ไม่รู้เป็นไร - ปัญหาติดไวรัส สปายแวร์ช่วยบอกวิธีการล้างคอมหน่อยอะครับผมอยากทำเองครับ
ถ้าคิดว่ากระทู้นี้ดี ช่วยกันผลักดันเข้าสู่ Social Bookmarking โดยคลิกที่ icon เหล่านี้

หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยบอกวิธีการล้างคอมหน่อยอะครับผมอยากทำเองครับ  (อ่าน 9419 ครั้ง)
Yommana
มือใหม่หัดแบไต๋
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 2 : Exp 38%
HP: 0.1%

« เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 12:50:45 pm »

ตกใจ ร้องไห้     ดีครับ คือว่าผมมีปัญหว่าผมอยางจะลงโปรแกรมเองอะครับ หมายถึงการล้างเครื่องเองอะครับโดยที่ไม่ต้องเสียเงินง้อช่าง
ถ้าใครที่ผมจะสามารถช่วยสอนผมหน่อยนะครับ เอาตั้งแต่เริ่ม 1 ทำไง2 ทำอย่างงั่นเลยนะครับ
D May Cry™
แบไต๋ - โปรพอประมาณ
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 45 : Exp 64%

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 12:54:57 pm »

1. เข้าไปปรับใน Bios แล้วเลือก First Boot เป็น ไดร์ฟ CD/DVD Rom
2. ใส่แผ่น F10 แล้ว Enter ( ใน Bios )
3. ถ้าไดร์ฟ CD/DVD Rom ไม่เสีย มันจะขึ้น Boot CD... ตอนนี้ก็ให้กดปุ่มอะไรก็ได้ ( เร็ว ๆ หน่อย ) แล้วก็รอ
4. พอมัน Boot อะไรเสร็จแล้ว จะมีให้เลือก 3 คำสั่ง 1. ลงวินโดวส์ใหม่ - Enter
                                                                   2. รีแพร์วินโดวส์ - R
                                                                   3. ออกจากระบบ - F3
5. เลือกข้อแรกกด Enter จากนั้นจะเป็นเรื่องของข้อตกลง ก็กด F8 ไป
6. ระบบจะทำการแจ้งว่ามีวินโดวส์อยู่ก่อนแล้ว ( ถ้ามันหาเจอ ) ตรงนี้ก็กด ปุ่ม ESC ไป ( ถ้าไม่ฟ้องอะไรก็ไม่เป็นไร )
7. ในส่วนนี้ ก็จะเป็นการให้เราทำการแบ่งพาร์ทิชั่น โดยจะมีคำสั่ั่ง Enter - เพื่อทำการลงวินโดวส์ในพาร์ทิชั่นที่เราเลือกไว้
                                                                                    D - ทำการลบพาร์ทิชั่นที่เราเลือก
                                                                                    C - ทำการสร้างพาร์ทิชั่น ( ให้เราใส่ตัวเลขเข้าไปว่าต้องการขนาดเท่าไหร่ แล้วก็กด Enter
                                                                                    F3 - ออกจากระบบ
**จัดการอะไรให้เรียบร้อยซะ แนะนำว่าให้แบ่งเป็น 2 ไดร์ฟ ไดร์ฟแรกไว้ลงโปรแกรม ไดร์ฟที่ 2 ก็เอาไว้ Back Up ข้อมูลต่าง ๆ
8. เลือกที่ไดร์ฟ C: แล้วก็ Enter
9. เลือก Format แบบ NTFS แบบ Quick แล้วก็รอ
10. พอมันขึ้นหน้าต่าง Regional and Language ก็ให้เลือก Coustomize ไปที่ Tab Languages แล้วก็ติ๊กที่ Install file for complex กับ East Asia
11. ที่ Tab Advance ก็เลือกให้เป็น Thai ที่ Tab Regional Options ก็เลือกให้เป็น Thai/Thailand กด Apply รอจนเสร็จแล้วก็กด OK แล้วก็ Next
12. ตั้งชื่อเครื่องแล้วก็ Next
13. ใส่ CD Key แล้วก็ Next
14. เลือกเวลาเป็น GMT + 7 Bangkok, Hanoi, Jakarta แล้วก็ Next
15. รอจนติดตั้งเสร็จ

http://www.com-th.net/windowsxp/?xpsetup
Yommana
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 2 : Exp 38%

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 12:59:25 pm »

ขอบคุณครับ ขอให้ได้แฟน หน้าตาน่ารัก เหมือนผมนะครับ
D May Cry™
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 45 : Exp 64%

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 01:00:54 pm »

ขอบคุณครับ ขอให้ได้แฟน หน้าตาน่ารัก เหมือนผมนะครับ

ขอให้สมพรเถอะครับ กับตัวกระผมเองนะ ร้องไห้
Yommana
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 01:03:12 pm »

พี่ใจดีอย่างนี้ต้องมีคนมาชอบแน่นอนเลยครับ
วุ่นวายนะ™
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 58 : Exp 1%
HP: 0.2%

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 06:27:50 pm »

ก่อน Format อย่าลืมสำรองข้อมูลในไำดร C: และ My Documents ให้เรียบร้อยนะครับ ลบไปแล้วจะเสียใจภายหลัง  เศร้า
อีกอย่าง เตรียมแผ่นไดรเวอร์ให้พร้อม หรือ ไม่มีแผ่นก็สำรองออกจากเครื่องก็ได้ โดยใช้โปรแกรมดูดไดรเวอร์จากเครื่องเก็บไว้ก่อน

Driver Guide Toolkit
http://www.beartai.com/webboard/index.php?topic=14611.0
ProF.M
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 45 : Exp 73%
HP: 0.2%

HJT, Security Team

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 06:57:59 pm »

ขอบคุณเรื่องโปรแกรมดูดนะครับ
อยากได้มานานละครับ
SBELECTRONIC
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 17 : Exp 43%

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 12:52:29 pm »

555 ช่างหมดงานกันล่ะทีนี้ เหอๆ
spk190537
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 05:11:43 pm »

ก่อนอื่น backup ข้อมูลสำคัญจาก c:\  (รวมถึง ไฟล์ต่างๆ บนหน้าจอและ mydoc ด้วย)ไปไว้ใน Drive อื่น (เข้าใจว่า ทุกท่านคงมีการสร้างไว้ 2 Drive เป็นอย่างน้อย)

จากนั้นให้ทำการใส่แผ่น windows ที่จะลง และ restart เครื่อง หลายๆ คนรวมถึงผมเองก็จะตั้งให้ boot priority แรกเป็น Hardisk ทำให้มันมองไม่เห็น cd ให้ท่านเข้าไปที่ bios โดยอ่านจากภาษาอังกฤษที่ขึ้นหน้าจอ อาจจะเป็นปุ่ม

del หรือ f2

จากนั้นไปที่หัวข้อ boot เลือกให้เป็น cd rom priority แรก

กด f10 save และรอ มันจะบอกให้กดอะไรก็ได้บน keyboard เพื่อ run cd

Please anykey to continue..

จากกนั้นรอจนมันมี menu ให้เลือก ค่อนข้างนาน

เลือก drive c:\ format แบบ fast ntfs

แล้วก็ใช้ technology next ยาวๆ มีอะไรให้กรอก ก็ใช้ความสามารถในการอ่านปะกิดนิดหนึ่ง

ก็จะได้ หน้า windows ในที่สุด ส่วนเรื่อง driver ต่างๆ ก็เอาจากที่ดูด driver ตาม rep บนๆ

ขอโทษที่เขียนค่อนข้างชุ่ย เพราะว่ารีบๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์