เข้า windows ไม่ได้ครับ

(1/3) > >>

na28:
คอมฯผมไม่รู้เป็นอะไรเข้าวินโดว์ไม่ได้ครับมันขึ้นว่า

windows could not start because the following file is missing or corrupt
\windows\SYSTEM32\CONFIG\SYSTEM
You can attempt to repair this file by starting Windows setup using the
original setup CD-ROM select 'r' at the first screen to start repair

หาตามกระทู้เก่าๆ ได้ตามนี้ครับ
เข้าดอสครับแล้วพิมตามนี้
c:\cd windows\
c:\windows\cd system32\
c:\windows\cd system32\config\ren system system.old
c:\windows\cd system32\config\ren system.alt systemalt.old
c:\windows\cd system32\config\cd..
c:\windows\cd system32\cd..
c:\windows\
c:\windows\ copy c:\windows\repair\system c:\winnt\system32\config
แล้วก้อรีสตาทไม่ต้องลงวินโดใหม่

แต่ปัญหาคือพอพิมพ์ว่า  cd windows\
มันจะขึ้นว่า  There is no floppy disk or CD in the drive ครับ
จะต้องทำยังไงครับ

อีกเรื่องที่สงสัยคือ การ Repair Windows ต้องใช้แผ่น windows ที่ลงด้วยเหรอครับ
เราใช้แผ่นอื่นที่ไม่ใช่ตัวที่ลงไว้ได้หรือเปล่าครับ

ปัญหานี้เกิดจากอะไรครับได้บ้างครับ
หลานผมเวลาเล่นเกมส์ไม่เคยออกจากเกมด้วยวิธีปกติ(ออกผ่านเมนู Exit) แต่เล่นๆ อยู่อยากจะเลิกเล่น
ก็กด Ctrl+Alt+Delete แล้วก็ End Program ไปเลย ทำแบบนี้บ่อยๆ จะมีผมต่อตัววินโดว์ กับ
ฮาร์ดแวร์หรือเปล่าครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ
ขอบคุณครับ

:'( :'( :'(

I-Bird@[Connect]:
เรื่องต้อง Repair วินโดวส์ด้วยแผ่นที่ไม่ได้ลงได้หรือเปล่านั้น อาจจะต้องดู Service Pack ของมันมั้งครับ ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันแต่ที่แน่ๆ เอาชัวร์ คือ Repair ด้วย Service Pack เดียวกับตัวที่ลงครับ

วิธี Repiar ก็ทำเหมือนขั้นตอนการลงวินโดวส์ใหม่เพียงแต่ ก่อนที่จะลงวินโดวส์ใหม่ ระบบจะ search หาวินโดวส์ตัวเดิมที่ลง ประมาณว่า Search for windows previus version จำไม่ค่อยได้
หากค้นเจอ ระบบจะถามเราว่าต้องการ Repair วินโดวส์ไหม หากเราจะ Repair เราก็กด R เพื่อเป็นการรีแพร์ครับ

mild:
อีกเรื่องที่สงสัยคือ การ Repair Windows ต้องใช้แผ่น windows ที่ลงด้วยเหรอครับ
เราใช้แผ่นอื่นที่ไม่ใช่ตัวที่ลงไว้ได้หรือเปล่าครับ

-ถ้าเครื่องเราลงวินฯมาแบบเป็นต้นฉบับ กล่าวคือเป็นของที่ทาง Microsoft ผลิตขึ้นมา ไม่ได้ไปปรับแต่งอะไร ก็จะใช้ได้เป็นมาตรฐานเดียวทั่วโลก จะเอาแผ่นไหนมาลงซ่อมก็ได้ แต่ที่เขาบอกไว้ว่าให้ใช้แผ่นเดิมก็เพราะว่าวินฯในปัจจุบัน มีการปรับแต่งมาเช่น Dark หรือ sKz หรือ True Flaster อะไรแบบนี้ แล้วก็มีหลายเวอร์ชั่น ถ้าลงไม่ตรงกับของเดิม มันจะไม่เป็นการซ่อม มันจะเป็นการลงเพิ่มเข้าไป ทีนี้เครื่องเราก็จะทีสองวินฯครับ

ปัญหานี้เกิดจากอะไรครับได้บ้างครับ
หลานผมเวลาเล่นเกมส์ไม่เคยออกจากเกมด้วยวิธีปกติ(ออกผ่านเมนู Exit) แต่เล่นๆ อยู่อยากจะเลิกเล่น
ก็กด Ctrl+Alt+Delete แล้วก็ End Program ไปเลย ทำแบบนี้บ่อยๆ จะมีผมต่อตัววินโดว์ กับ
ฮาร์ดแวร์หรือเปล่าครับ

-แบบนี้ก็ทำได้ครับ เป็นการปิดการทำงานในกรณีที่เครื่องเราแฮงค์-ค้าง ก็ไม่น่าจะใช่สาเหตุที่ทำให้วินฯพังนะครับ แล้วอีกอย่างวินฯที่จะใช้ลงเพื่อการเล่นเกม เราต้องลงตัวที่เป็นต้นฉบับครับ พวก Dark ทั้งหลายไม่ควรนำมาลงเด็ดขาด ปัญหาเยอะครับ

I-Bird@[Connect]:
อืมๆ มันเป็นอย่างนี้นี่เอง

na28:
เมื่อกี้ว่าจะลงวินโดว์แต่พอโหลดแผ่นเสร็จมาที่หน้า

windows XP Professinal Setup
The flooowing list shows the existing partition and onpartitioned spece on this computet
Us the up and down Arow ksy to select an item in the list
     - To set up windows XP on the selected item press Enter
     - To create a partition in the unpartitioned spece, Press C
     - To delete The selected partition, Press D

ในกรอบสี่เหลี่ยมขึ้นว่า

Unknow Disk
     There is no disk in this drive

ซึ่งปกติแล้วในกรอบสี่เหลี่ยมจจะให้เลือกพาทิชั่นว่าจะลงที่ไดรว์ไหน (สองเครื่องที่ใช้อยู่ก็เป็นแบบนี้)
แต่เครื่องนี้ขึ้นแบบนี้หมายความว่ามันมองไม่เห็นฮาร์ดดิสก์ใช่หรือเปล่าครับ

อีกเรื่องที่สงสัยคือ
ใน Dos ที่ c:\>
พอพิมพ์ว่า  cd windows\
มันจะขึ้นว่า  There is no floppy disk or CD in the drive ครับ
จะต้องทำยังไงครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ
ขอบคุณครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป