Content on this page requires a newer version of Adobe Flash Player.

Get Adobe Flash player

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

616037 กระทู้ ใน 98202 หัวข้อ- โดย 86241 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: supportdss

กันยายน 03, 2014, 04:15:06 am
แบไต๋ไฮเทคเว็บบอร์ดคอมนู๋ไม่รู้เป็นไรคอมนู๋ไม่รู้เป็นไร - ฮาร์ดแวร์เปิดคอมแล้ว หน้าจอมืด
ถ้าคิดว่ากระทู้นี้ดี ช่วยกันผลักดันเข้าสู่ Social Bookmarking โดยคลิกที่ icon เหล่านี้

หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดคอมแล้ว หน้าจอมืด  (อ่าน 3040 ครั้ง)
taweesuriya
แบไต๋ - โปรพอประมาณ
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 9 : Exp 62%
HP: 0.1%

« เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 10:06:11 pm »

กดสวิตซ์เปิดแล้ว พัดลมติด ไฟติด ปลั๊กเสียบหมดแล้ว หน้าจอมืด ครับ เหมือนกับว่ามันไม่บู๊ต ครับ ที่ผิดปติก็คือ ปติตอนเปิดเครื่อง hdd มันจะต้องดัง ปี๊บ 1ครั้งใช่ไหม ครับแล้วจึงก็เข้าสู่การบู๊ตเข้าวินโดว์ปติ แต่ตอนนี้ hdd มันไม่มีเสียงดังอย่างนั้นแล้ว ครับ ผมก็ลองเปิดปิดๆ อยู่หลายครั้ง เพิ่งใช้ได้แค่ครั้งเดียว หลังจากปิดแล้ว กลับมาเปิดอีกครั้งก็อาการเดิม ครับ ทีนี้ผมก็ลองเปิดปิดๆ อีก
มันก็ยังใช้ไม่ได้ ขยับสาย ดึงออกแล้วเสียบใหม่สายที่คิดว่าน่าจะเกี่ยวข้องก็ยังไม่ได้  เบื้องต้ผมต้องแก้ไขยังไงดี ครับ แล้วอาการแบบนี้ ฮาร์ดดิสมันจะเสีย รึเปล่าครับ กลัวข้อมูลสำคัญหายนะ ครับ  ขอบคุณ คับ.. ลังเล
leezaa
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 25 : Exp 40%

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 10:08:07 pm »

ไม่มีเสียงเลยหรือครับ ผมว่าอาจเป็น Power supply นะ
ICheer_No0M
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 72 : Exp 83%
HP: 0.2%

ชมรมคนรักบี BestBuy

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 10:18:28 pm »

ลองเอา Ram ออกมา เอายางลบดินสอถูๆขัดๆ หน่อยครับ ...
tomatoesjung
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 6 : Exp 45%

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 10:38:51 pm »

เป่า ขี้ฝุ่น ซะหน่อย  ขัด ram  ถอด การ์ดจอ  แล้วเสียบใหม่ เท่านี้ ก็แก้ปัญหาเบื้องต้นได้ครับ

ถ้ายังไม่ได้  ก็คงจะเป็นอุปกรณ์เสียแล้วหล่ะ
comedien
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 5 : Exp 29%

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 12:14:07 am »

เรื่องฮาทดิส ดังปี๊บ 1 ครั้ง มันอาจจะไม่เกี่ยวก็ได้คับ เพราะมัน เซทให้ไม่ดังได้

ผมว่ากรณีนี้ เชค Power supply หน่อยก็ดีคับ เหมือนมันจะลาโลกไปแล้ว
taweesuriya
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 9 : Exp 62%

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 08:26:19 pm »

ขอบคุณมากจิงๆครับสำหรับทุกๆคำตอบ คำแนะนำดีๆ  ตอนนี้ผมเพิ่งเปิดใช้งานได้ปกติ(ก็เปิดปิดๆไปหลายรอบอยู่เหมือนกัน ครับ)ก็เลยรีบมาดูคำตอบ จากท่านทั้งหลาย แต่..ผมเกรงเหลือเกินว่าถ้าหากปิดคอมไป มันจะเป็นเหมือนเดิมอีก ก็เลยอยากจะมาถามอีกครับว่าอาการดังที่กล่าวมา มันเป็นไปได้ไหมครับว่าเกิดจากปัญหาด้านซอฟแวร์ รึป่าว ที่ถามแบบนี้ เพราะว่าถ้าให้ร้านคอมที่ผมซื้อมาเช็คดู หากเป็นที่ซอฟแวร์มันจะต้องเสียตัง ครับ แต่ถ้าเป็นที่ฮาร์ดแวร์ ฟรี ครับ  ขอคำยืนยันหน่อยนะครับว่าน่าจะเป็นที่อะไร..
I-Bird@[Connect]
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 62 : Exp 66%
HP: 2.9%

เดินดินและกินข้าวแกงทุกวันไม่เปลี่ยน

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 09:18:08 am »

อาการแปปนี้นะครับ มันคลุมเครือหลายๆ อย่าง ผมจะรวบรวมสิ่งที่ต้องเช็คให้ละกันนะครับ

1. Power Supply หากมันเอ๋อๆ หรือ จ่ายไฟแบบติงต๊องแล้ว ควรเปลี่ยนซะนะครับ เพราะหากปล่อยไว้นาน
อุปกรณ์ต่อมาที่จะเสียคือ เมนบอร์ด / HDD / รวมทั้งอุปกรณ์อื่นๆ ไปเป็นแถบเลยครับ
-- การตรวจสอบ Supply --
http://www.beartai.com/webboard/index.php?topic=63105.0

2. RAM ถอดออกมาขัดๆ ถูๆ กับยางลบ ตรงหน้าสัมผัสทองแดง แล้วเสียบเข้าไปใหม่ หรือลองเปลี่ยน Slot ที่เสียบดูครับ

3. Mainboard ลองถอดแรมแล้วเปิดเครื่องดูว่า มันร้องไหม หรือ ใช้ Debug Card ตรวจสอบ

4. CPU ถอดออกมาดูว่ามีฝุ่นไปเกาะ หรือ Socket หลวมไหม แล้วลองใส่เข้าไปใหม่ <<-- ขั้นตอนนี้ควรระมัดระวังมาก

5. Graphic Card ขั้นตอนทำเหมือน RAM ครับ

ปล. เสียงที่ดัง บี้บ ตอนบูต 1 ครั้งนั้นไม่ใช่เสียงของ HDD ครับ มันเป็นเสียงของ M/B ไม่ต้องกลัวว่าข้อมูลจะหายครับ

ยิ้ม
noota486
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 8 : Exp 88%

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2009, 08:31:35 pm »

M/B อาจจะเสียหรือช๊อตครับผม

เคยเจออาการนี้ครับ
noota486
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 8 : Exp 88%

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2009, 08:33:38 pm »

ผมเคยเปน พัดลม ติด บู๊ตเครื่องได้ปรกติหมุนทุกอย่าง

แต่จอไม่เจอสัญญาณ

กาดจอก็ไม่เสีย

พอลองเอาบอดอีกตัวมาเปลี่ยน มันติดปรกติครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์