วิธีการตรวจสอบไวรัสใน Handy Drive

(1/2) > >>

nid4826:
 วิธีนี้เราสามารถตรวจสอบและกำจัดไวรัสใน Handy Drive ได้ง่าย ๆ แบบวิธีชาวบ้าน ๆ โดยไม่ต้องใช้โปรแกรมอะไรเลย แต่วิธีนี้จะเป็นการตรวจสอบและกำจัดไวรัสใน Handy Drive เท่านั้น ซึ่งถ้าไวรัสเข้าเครื่องไปแล้วก็คงต้องใช้วิธีอื่น กำจัดไวรัสในเครื่องด้วยครับ ไม่งั้นก็ติดไปติดมาไม่จบซักที

ขั้นแรกจะเป็นวิธีการตรวจสอบไวรัสใน Handy Drive ก่อน
          ให้เรากด Shift ค้างไว้ขณะเสียบ Handy Drive เข้าเครื่อง เมื่อเสียบ Handy Drive แล้วให้รอประมาณ 10 วินาทีจึงปล่อยปุ่ม Shift ที่ทำ เช่นนี้เพื่อไม่ให้เกิดการ AutoRun ของอุปกรณ์ที่เราเชื่อมต่อ USB เข้ากับเครื่องคอมพิวเตอร์ เพราะไวรัสจะแพร่กระจายเข้าเครื่องคอมพิวเตอร์ด้วยการ AutoRun ไฟล์ไวรัสที่อยู่ภายใน Handy Drive หรืออาจปิดการทำงาน AutoRun ไปเลยก็ได้

***คำเตือน อย่าให้ไวรัสเข้าเครื่องเด็ดขาด เพราะไม่งั้นถึงคุณจะแก้ไวรัสออกจาก Handy Drive แล้ว เมื่อเสียบเข้าคอมพิวเตอร์เครื่องเก่า ก็ติดอีกเหมือนเดิม

จากนั้นเปิดไปที่ My Computer

ให้เราคลิ๊กขวาที่ Drive USB ของเรา
              ถ้าขึ้น Open (ข้อความบนสุด) แสดงว่าไม่มีไวรัสใน Handy Drive

ถ้าขึ้นคำว่า Auto หรือ AutoPlay (ข้อความบนสุด) แสดงว่ามีไวรัสอยู่ภายใน Handy  Drive เพราะเมื่อเราเสียบ Handy Drive เข้าไป เครื่องก็จะแสดงให้เรา Run ไฟล์ที่ไวรัสสร้างขึ้นมา

ต่อจากนี้จะเป็นวิธีการกำจัดไวรัสใน Handy Drive นะ
      ให้เราไปที่ My Computer แล้วเลือก Tools --> Folder Options --> View
               - ให้เราเลือกติ๊ก Show hidden file and folder
               - ติ๊กออกที่ Hide extensions for known file types
               - ติ๊กออกที่ Hideprotected operating system file (Recommended)

จากนั้นให้เราไปลบ Folder และไฟล์และโฟลเดอร์แปลกปลอมที่เป็นเงาและไม่เป็นเงาทั้งหมด กด Shift Delete ไปเลย
 :D :D

mczimum:
อ้างจาก: nid4826 ที่ กุมภาพันธ์ 11, 2010, 12:01:20 pm

คลิ๊กขวาที่ Drive USB ของเรา
              ถ้าขึ้น Open (ข้อความบนสุด) แสดงว่าไม่มีไวรัสใน Handy Drive

อันนี้ถูกครึ่งเดียวครับ 
ไวรัส autorun.inf ที่ทำให้ไม่ขึ้นเป็น Autoหรือ Autoplay แต่ขึ้นเป็น Open ก็มีครับ

ผมแนะนำให้เลือก คลิกขวา เลือก explore จะปลอดภัยกว่า

Block as:
อ้างจาก: mczimum ที่ กุมภาพันธ์ 11, 2010, 12:16:01 pm

อ้างจาก: nid4826 ที่ กุมภาพันธ์ 11, 2010, 12:01:20 pm

คลิ๊กขวาที่ Drive USB ของเรา

ไวรัส autorun.inf ที่ทำให้ไม่ขึ้นเป็น Autoหรือ Autoplay แต่ขึ้นเป็น Open ก็มีครับ

ผมแนะนำให้เลือก คลิกขวา เลือก explore จะปลอดภัยกว่า

ระวังโดนหลอกนะจ๊ะ
ตัวอย่างนะครับ

[autorun]

open=killbox.exe

shell\open\command=killbox.exe

shell\explore\command=killbox.exe

icon=[2].ico
--------------------
วิธีดูเเนะนำอีกวิธีพิมพ์
type autorun.infในcmd(ต้องอยู่ในไดรเเร็กทอรี่นั้นๆที่ตองการรู้ด้วยนะ)ครับเเละจะรู้ว่าในนั้นมีไรบ้าง ถ้าไม่มีอะไรเเสดงว่าปลอดภัยครับ
ถ้ามีก็เตรียมลบได้เลย
------
อีกวิธี พิมเข้าในช่องaddressเลยครับ
จริงๆเเล้ว มันมีอีกหลายเทคนิคครับเช่นใช้คำสั่งshellexecuteในautorun.infทำให้ซ่อนไว้ในที่
ที่ไม่ใช่rootของไดรนั้นๆได้
เเนะถ้าไม่เก่งจริงๆใช้โปรพวกautorun removelดีกว่านะ

maanpohleang:

explore ก็โดนได้ครับ แนะนำ Open อย่างเดียว    แต่ไวรัสยังอยู่นะครับ ฟันธง 
เจอไรแปลก ๆ ลบทิ้งครับ ลบไม่ได้ หา Unlocker มาใช้ครับ

maanpohleang:
open ยังโดนอีกเวรกำ แนะนำ Cpe autorun killer มาใช้ก็ดีครับ

ยกเว้น คนใช้ Dos ให้เลือก PIF ออก ครับ ไม่งั้น บางที่ ใช้ shortcut โปรแกรม ของ DOS ไมไ่ด้ ครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป