ถามเรื่องwirelessหน่อยครับจะทำให้ไกลขึ้น

(1/2) > >>

pmy2801:
ที่บ้านใช้ TP-Link TD-W8901G แต่สัญญาณมันไปไม่ถึงหน้าบ้าน
ต้องทำอย่างไรให้สัญญาณไปถึง ต้องซื้ออะไรมาเพิ่ม ขอคำชี้แนะด้วยคับ

pole:
Access point

อาจารย์ศุภเดช - T420:
มีหลายแบบ
1. ซื้อเสามาเพิ่ม แต่ต้องดูว่า ตัว Router ที่ใช้เปลี่ยนเสาได้หรือเปล่าและเพิ่มกำลังส่งได้ไหม
2. ซื้อ Access Point อีกตัวมา Repeat สัญญาณ
3. ซื้อ Receiver แบบสัญญาณแรงๆมาใช้

ผมแนะนำข้อ 2 ครับ

swchanon:
1.เปลี่ยนเสา   ถ้า   Wireless  ของคุณเปลี่ยนเสาได้   2.ใช้   Wireless Access Point  ครับ   โชคดีครับ

Bu3OO1:
ลองทำเสากระป๋องดูครับ

หาวิธีได้จาก google

แต่ผมดัดแปลงนิดหน่อย คือ ซื้อเสาแบบมีสายที่ฐานเป็นแม่เหล็ก ราคาประมาณ 100 - 120 บาท

หมุนตัวเสาออก ให้เหลือแต่ฐาน และแกนประมาณ 3 ซม.  เจาะกระป๋อง 

เอาแม่เหล็กวางตรงจุดที่คำนวณ ( หาได้ใน google )

แล้วหันปากกระป๋องตรงไปยังจุดที่เราต้องการ  ลองดูครับ แรงเห็น ๆ เลย

* กระป๋องเต่าทองแพงที่สุด  90 กว่าบาทมั๊ง  มาพร้อมปลาหมึกเต่าทอง

** หรือกระป๋อง ข้าวเกรียบ มโนรา  ราคาประมาณ 50 มั๊งครับ จำไม่ได้

***เสา ราคา  100 - 120 บาท

ลงทุนประมาณ 200+ นิด ๆ ครับผม  ยังไงลองดูล่ะกัน

...

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป