PS1 คอนโซลเก่าควรรำลึก.....

(1/3) > >>

kurahadol3:
วันนี้กระผมจะมาเล่าเรื่อง PS1 จริงๆว่าไม่เชิงว่าเล่าหรอกครับ แต่มันมีความประทำใจซะมากกว่า

เรื่องมีอยู่ว่า

พี่สาวผมที่เรียนหมอจบ กลับมาฝึกงานที่บ้าน.....พี่เค้าเป็นคนที่รักสวยรักงามสุดๆ จึงอยากออกกำลังกาย+หาเรื่องสนุกๆทำ

จนกระทั่งพี่แกอยากเล่น SDO โหลดมา แต่เล่นไม่ได้ เพระางั้น ก็หาทางกันว่าจะทำไง

"ถ้าเจอได้เล่นเกมเต้นเหมือนเมื่อก่อนก็น่าสนุกดีนะ" พี่ผมพูดลอยๆขึ้นมา โดยไม่คิดว่าแผ่นมันยังอยู่

"เออแฮะ...อยากเล่นเหรอ..ถ้าจำไม่ผิดแผ่นมันอยู่แถวๆตู้นี่แหละ" ผมตอบพี่สาว แต่เพราะความเก่าของแผ่น+ลืมไปแล้วก็ไม่คิดว่าจะเจอ....

ผมเริ่มเอามืหยิบแผ่นซีดีเก่าๆ ผผมดูไปได้แค่2แผ่นเท่านั้น "เอ้า อยู่นี่เรอะนี่ หาง่ายกว่าที่คิดแฮะ" เมื่อผมเอาแผ่นเกมเต้นไปให้พี่สาวผมมดู คุณเธอดีใจมากๆ เพราะเกมนี้ผมเล่นตั้งแต่สมัยอยู่อนุบาล และตอนนั้นพี่สาวผมอยู่ม.ต้น

"เอ้า ไปเอาแดนซ์แผดมาดิ" ผมบอกพี่สาว คุณเธอก็ไม่รีรอที่จะไปเอาแดนซ์แผดที่อยู่ข้างบน เมื่อได้มาแล้วก็รีบต่อในทันใด

"เอาเพลงไรดีอะ งืม....."ผมถามพี่สาวอีกครั้ง และพี่สาวผมตอบกลับมาว่า "พารานอยด์เป็นไง" (ซึ่งเป็นเพลงที่ยากที่สุดในสมัยนั้น และยังยากอยู่) ผมก็ลองเล่นดู ป๊าบ...แป๊บเดียวเอง FAILED ซะแหล่ว ผมจึงเปลี่ยนเพลงเป็น Boom Boom (หรืออะไรเนี่ยแหละ ที่ทำให้เกมนี้ดัง)

ก็เล่นๆกันไป ผมมีความสุขสุดๆ ที่ได้เล่นเกมเก่าๆ ย้อนรำลึกถึงเกมเมื่อก่อนที่นั่งเล่นกัน อย่าง โชโกโบ...บลัดดี้ รอร์<---เกมนี้เล่นแล้วเล่นอีก มันส์จริงๆ

เพระาฉะนัน้ผมก็มาเล่าประสบการณ์เล็กๆน้อยๆ สนุกๆ

แล้วท่านๆเล่น PS1 กันรึปล่าว แล้วเล่นอะไร บอกกันหน่อย ฮ่ะๆ ไปและครับ บายๆฮะ :-\

ป.ล. ลงไปเล่นต่อ หาเกมเก่าๆเล่น

mczimum:

เกม PS1 ที่ชอบที่สุด Resident Evil 2 ครับ (ไม่ได้เล่นกะเครื่อง PS นะ ผมใช้ emu ePSXe เล่น)
เกมมี 2 แผ่น A และ B ผมเรียกแผ่น Leon(A) กะแผ่น Claire(B)
2แผ่นมีเนื้อเรื่องต่อกัน เล่นแบบ A ไป B หรือ B ไป A ก็ได้
การเล่นแผ่นแรกเช่นการเก็บของจะไปมีผลต่อการเล่นอีกแผ่นด้วย
แล้วก็มีโหมดลับให้เล่นด้วย หากคุณสามารถทำ Rank ได้ตามที่เกมกำหนด

Resident Evil - ยากมาก(สำหรับผม) ยังไม่เล่นไม่จบสักที เล่นๆไปก็ขี้เกียจเล่น(เหอๆ)
Resident Evil 3 - ง่ายมาก(สำหรับผม) จำได้ว่าเล่นรอบแรก รอบเดียวจบเลย ใช้เวลาไป 3 ชม.กว่า เล่นรอบ2-3 ใช้เวลาไม่ถึง 2 ชม.ละ

ส่วนตั้งแต่ RE4 ขึ้นมา ผมเข้าใจว่า capcom ต้องการให้เกมเล่นง่ายขึ้นโดยทำเป็นแนว FPS(First person Shoot)
ซึ่งต่าง 3 ภาคแรกที่เป็น TPS (third person shooting) การ control การเดินซ้าย-ขวา-หน้า-หลัง คนที่ไม่เคยเล่นอาจจะไม่คุ้นเคย

kurahadol3:
^
^
^
^
ภาค4ไม่ใช่ FPS แต่เป็น TPS ครับ (Third Person Shooting) ส่วนภาค 0-3 เนี่ย เป็นแบบ Bird Eyes View ครับ

mczimum:
Bird Eye View เนี่ยมันต้องมุมมองจากด้านบน แบบนี้ไม่ใช่เหรอครับ

Third Person Shooting ผมหมายถึง เกมยิงมุมมองบุคคลที่ 3 เหมือนเราดูหนังน่ะครับ เห็นตัวละครวิ่งไปมา
การบังคับก็ก็ต้องบังคับ แบบสมมติว่าเราเป็นตัวละคร

อย่างภาพตัวอย่าง มุมมองระดับเดียวกับตัวละคร ซึ่งอาจจะมีมุมสูงแบบ bird eye view บ้างแต่ไม่ใช่ทั้งเกมครับ

ส่วนภาค 4 จะเรียกว่า Third Person Shooting ก็ไม่น่าใช่ครับ
ผมว่าคล้าย FPS มากกว่า เพียงแต่ไม่ใช่ FPS แบบ Counter Strike หรือ SF ที่เห็นแค่ปืน/มีดเท่านั้น
แต่ RE4 จะเห็นตัวละครร่วมเข้ามาด้วย

แต่การบังคับก็ลักษณะเดียวกัน ตามตัวอย่าง

RE4

counter-strike

จะคล้ายๆ กับ Command & Conquer Renagade ครับที่ เลือกปรับมุมมองได้ 2 แบบ

mczimum:
Bird Eye View เนี่ยมันต้องมุมมองจากด้านบน แบบนี้ไม่ใช่เหรอครับ

Third Person Shooting ผมหมายถึง เกมยิงมุมมองบุคคลที่ 3 เหมือนเราดูหนังน่ะครับ เห็นตัวละครวิ่งไปมา
การบังคับก็ก็ต้องบังคับ แบบสมมติว่าเราเป็นตัวละคร

อย่างภาพตัวอย่าง มุมมองระดับเดียวกับตัวละคร ซึ่งอาจจะมีมุมสูงแบบ bird eye view บ้างแต่ไม่ใช่ทั้งเกมครับ

ส่วนภาค 4 จะเรียกว่า Third Person Shooting ก็ไม่น่าใช่ครับ
ผมว่าคล้าย FPS มากกว่า เพียงแต่ไม่ใช่ FPS แบบ Counter Strike หรือ SF ที่เห็นแค่ปืน/มีดเท่านั้น
แต่ RE4 จะเห็นตัวละครร่วมเข้ามาด้วย

แต่การบังคับก็ลักษณะเดียวกัน ตามตัวอย่าง

RE4

counter-strike

จะคล้ายๆ กับ Command & Conquer Renagade ครับที่ เลือกปรับมุมมองได้ 2 แบบ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป