Content on this page requires a newer version of Adobe Flash Player.

Get Adobe Flash player

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

615941 กระทู้ ใน 98155 หัวข้อ- โดย 90357 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ShiroTenshi

สิงหาคม 21, 2014, 03:25:02 am
แบไต๋ไฮเทคเว็บบอร์ดคอมนู๋ไม่รู้เป็นไรคอมนู๋ไม่รู้เป็นไร - ฮาร์ดแวร์ถามเรื่องการ format drive d ครับ
ถ้าคิดว่ากระทู้นี้ดี ช่วยกันผลักดันเข้าสู่ Social Bookmarking โดยคลิกที่ icon เหล่านี้

หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการ format drive d ครับ  (อ่าน 2823 ครั้ง)
boomboat
มือใหม่หัดแบไต๋
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 2 : Exp 88%
HP: 0.1%

« เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 05:28:09 pm »

คือขอโทษก่อนนะครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องคอมเลย มีแค่นิดหน่อย

คือตอนนี้ผมให้พี่ไปล้างคอมให้อะครับ แล้วเค้าล้างให้แต่ drive c เค้าไม่ได้ format drive d ให้

แล้วคอมยังมีไวรัสอยู่อะครับ ไวรัสบล็อคเน็ต และก็อีกหลายอย่าง

แล้วผมจะ format drive d เองอะครับ กด เม่าส์ขวา และก็ format อะครับ

แล้วมันจะมีปัญหาอะไรไหมครับ ถ้าเสร็จแล้ว จะต้องลงอะไรเพิ่มไหมอะครับ

อีกอย่างผมกลัว อะครับ ตอน ล้างไดรฟ์ d เสร็จแล้ว ไวรัสจะอยู่ไหม ไดรฟ์d แหล่งไวรัสเลยอะครับ โหลดมาเยอะ

ไม่ใช่ว่าล้างเสร็จแล้ว มันย้ายไปไดรฟ์อื่น ซวยละครับ

ถ้าใครมีคำแนะนำดีๆ ก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
baseballbb
แบไต๋ - โปรพอประมาณ
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 25 : Exp 53%

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 05:36:50 pm »

1. ควรสแกนไวรัสใน save mode ค่ะ ควรสแกนทุกไดร์ฟ และควรอัพเดทไวรัสทุกวัน ไม่แนะนำให้ใช้ antivirus ตัว crack นะคะ ควรใช้ตัว Freeware เช่น AVG Avira Panda เป็นต้นค่ะ

2. ควรสแกน spyware ใน save mode เช่นกันค่ะ แนะนำให้ใช้ Ad-Aware (ตัวนี้ก็ Freeware เช่นกันค่ะ) อย่าลืมอัพเดทก่อนสแกนด้วยนะคะ

3. ถ้าจะฟอร์แมตไดร์ฟให้ใช้โปรแกรมเกี่ยวกับการจัดการ Partition ค่ะ เช่น Partition Magic Partition Wizzard (ตัวหลังนี้ก็ Freeware ค่ะ)

4. ควรสแกนไวรัสและสปายแวร์ อย่างน้อย 2 อาทิตย์ต่อ 1 ครั้งค่ะ
boomboat
มือใหม่หัดแบไต๋
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 2 : Exp 88%

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 06:07:14 pm »

เอ่ ผมยังไม่ค่อยเข้าใจอะครับ

save mode คืออะไรหรอครับแล้ว Partition คืออะไรครับ

แล้วที่ผมถามนี้มีอีกข้อนะครับ

ถ้าผมจะ format drive d เองอะครับ กด เม้าส์ขวา และก็ format อะครับ

แล้วมันจะมีปัญหาอะไรไหมครับ ถ้าเสร็จแล้ว จะต้องลงอะไรเพิ่มไหมอะครับ

เพราะตอนลงคอมใหม่ไดรฟ์ d ก็มีบางโปรแกรมอยู่อะครับ พวก desktop กับ my อะครับ

มันจำเป็นไหมอะครับ

ขอโทษนะครับ ที่ไม่มีความรู้เรื่องคอมเลย
baseballbb
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 25 : Exp 53%

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 06:15:49 pm »

save mode คือ วินโดว์ที่ตั้งค่าเอาไว้ก่อนหน้านี้อ่ะค่ะ โดยการกด F8 (แล้วแต่เมนบอร์ดแต่ละรุ่น)

Partition คือ ไอ้ไดร์ฟ C D E ที่เราใช้อยู่นี่แหละค่ะ

ถ้าคลิกขวาฟอร์แมตก็ฟอร์แมตได้ค่ะ แต่ไม่เท่ากับการใช้โปรแกรมจัดการค่ะ

ถ้าคุณลงวินโดว์ใหม่ก็ต้องใช้โปรแกรมพวกนี้ในการจัดการค่ะ

ถึงจะให้แผ่นวินโดว์ฟอร์แมต ก็ฟอร์แมตไม่สะอาดเท่ากับโปรแกรมพวกนี้ค่ะ

ก่อนที่คุณจะฟอร์แมตไดร์ฟ ควรสำรองข้อมูลไวไดร์ฟอื่น หรือหาอุปกรณ์มาเซฟเก็บไว้

เพราะว่าเวลาฟอร์แมตข้อมูลจะหายไปทั้งหมดค่ะ
baseballbb
**

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 06:17:06 pm »

ส่วนพวกเดสท็อปกับ มาย คอมพิวเตอร์ไม่ต้องเก็บค่ะ เพราะว่าลงวินโดว์ใหม่ก็ต้องลงโปรแกรมใหม่อยู่ดีค่ะ
I-Bird@[Connect]
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 62 : Exp 66%
HP: 4.2%

เดินดินและกินข้าวแกงทุกวันไม่เปลี่ยน

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 06:25:20 pm »

เจ้าของกระทู้เขาติดตั้งวินโดวส์มาแล้วหรือเปล่าครับ แค่ต้องการจะฟอร์เมทแต่ไดร์ D:

ถ้าจะฟอรเมทไดร์ D: ฟอร์เมทได้เลยครับ ไม่ส่งผลใดๆ ต่อวินโดวส์แน่นอน(ถ้าคุณไม่ได้ลงวินโดวส์อยู่ได้ D นะ)
การฟอร์เมทจะเลือกใช้โปรแกรมอย่างที่คุณ baseballbb แนะนำมาก็ได้ครับ

ส่วน Desktop กับ my อะไรนั่นผมไม่เข้าใจครับ ว่าคุณหมายถึงอะไร - -"

หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์