Content on this page requires a newer version of Adobe Flash Player.

Get Adobe Flash player

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

614850 กระทู้ ใน 97597 หัวข้อ- โดย 90002 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: moohpee

เมษายน 24, 2014, 07:50:28 pm
แบไต๋ไฮเทคเว็บบอร์ดคอมนู๋ไม่รู้เป็นไรคอมนู๋ไม่รู้เป็นไร - ระบบเครือข่ายปัญหา เน็ตช้ามาก
ถ้าคิดว่ากระทู้นี้ดี ช่วยกันผลักดันเข้าสู่ Social Bookmarking โดยคลิกที่ icon เหล่านี้

หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหา เน็ตช้ามาก  (อ่าน 3838 ครั้ง)
snackhitech
มือใหม่หัดแบไต๋
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 3 : Exp 36%
HP: 0.1%

« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 09:04:00 pm »

ปัญหาเน็ต ในวงแลนครับ คือคอมพิวเตอร์ของผมใช้เน็ตของที่หอพักประมาณ 4MB ผมก็เล่นได้ตลอดความเร็วคงที่ แล้วอยู่ๆ วันดีคืนดีเน็ตมันก็เล่นไม่ได้ แบบว่า ตรง status มันขึ้นเครื่องหมายตกใจ "!" ขึ้นมาตรงรูปคอมพิวเตอร์2ตัวนะครับ เป็นอย่างนี้ประมาณ1เดือน
ผมก็เลยไปให้ร้านเช็คว่าเป็นที่คอมหรือป่าว สรุปเอาไปต่อเน็ตที่ร้านดูก็เล่นได้ปรกติ จึงกลับมาเช็ค สายแลนดู แล้วก็ลองต่อหัวแลนใหม่ รวมทั้ง ต่อตรงกับเราเตอร์ ก็ยังขึ้นเครื่องหมายเดิม เหมือนกับว่ามันหาไอพีเครื่องไม่เจอ จึงตัดสินใจ ลงวินโดใหม่ อยู่หลายรอบก็ยังเป็นเหมือนเดิม เลยได้ลองซื้อการ์ดแลนมาใส่ แต่เจอปัญหาเดิม จึงลองลงวินโดใหม่ครั้งสุดท้าย อยู่ๆ เน็ตก็มาซะงั้น แต่มาช้ามากๆ ลองไปดูห้องคนอื่น เขาก็ยังเล่นกันอยู่ปรกติ เร็วเหมือนเดิม ผมยัง งงๆ อยู่ในหัวตลอดเวลา ช่างมาดูให้ 3-4 คนก็เหมือนเดิม คือ เซ็คสายก็ไม่ขาด เราเตอร์ก็ติ ห้องเพื่อนผมข้างๆก็เป็นเหมือนกันคือเอาโนตบุคมาเสียบก็เล่นไม่ได้ แล้วห้องเพื่อนผมอีกคนก็เล่นไม่ได้แต่พอเอาคอมแฟนมาเสียบกลับเล่นได้ ? ผมงงกับมันมากเลย ผมลองเช็คสปีด ในเวปดู ดาวโหลดมา 0.25KB จาก 4MB แต่อัพโหลดมาปรกติครับ ปัญหามาเป็นคือคอมพิใตอร์หรืออินเตอร์เน็ตกันแน่ ออ ผมใช่วินโด Truefoster ครับ ลองลบโปรแกรมโหลดบิด กับ แอนตี้ไวรัสดูแล้ว แต่ยังเหมือนเดิม จะทำยังไงดี
maanpohleang
แบไต๋ - โปรพอประมาณ
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 25 : Exp 36%
HP: 0.3%

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 08:47:38 am »

มันขึ้นเครื่องหมายตกใจ "!" ขึ้นมาตรงรูปคอมพิวเตอร์2ตัวนะครับ
อาการแบบนี้ ลองเอา เม้าส์ชี้ดูแล้ว มันบอกอะไรมั่งครับ
โดย ทั่วไป เกิดจาก เลขไอพีในเครื่องเราไปชนของคนอื่น สัญญา่ณของใคร มาก่อน คนนั้น จะใช้ได้ จนกว่าออีกเครื่องจะปิด หรือ ถอดสายแลนออก
วิธีแก้ไข ให้จด เลข IP Gate way DNS แล้วเซ็ท ด้วยตัวเองเช่น
192.168.1.3      ------------ IP เครื่องที่เล่นได้
255.255.255.0    ------------ SUbnet mask
192.168.1.1      ------------ default gateway

202.69.137.137   ------------ DNS
202.69.137.138   ------------ DNS
ครับ อันนี้เป็นตัวอย่าง ครับ ต้องลอง ดู ที่หอคุณ ว่าเค้าได้ ตั้งไว้แบบไหนครับ
I-Bird@[Connect]
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 62 : Exp 66%
HP: 0.2%

เดินดินและกินข้าวแกงทุกวันไม่เปลี่ยน

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 08:52:18 am »

^
^
DNS : tt&t
โจจิคุง
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 54 : Exp 9%
HP: 0.4%

ถึงจะหน้าตาสู้ใครไม่ได้ แต่ใจอะหล่อมาก

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 09:59:04 am »

ผมว่าเครื่องคุณอาจโดนไวรัสอะ
snackhitech
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 3 : Exp 36%

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 10:05:34 am »

เออ คือว่าตอนนี้เน็ตมันมาแล้วนะครับ แต่ค่าดาวโหลดมันมาช้ามาก ประมาณ ไม่ถึง1MB ทั้งๆ ที่ค่าอัพโหลดนั้นมาไวกว่า ค่าดาวโหลดอีก เราจะแก้จากที่ตรงไหนเรอครับ
โจจิคุง
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 54 : Exp 9%

ถึงจะหน้าตาสู้ใครไม่ได้ แต่ใจอะหล่อมาก

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 10:09:09 am »

เคยสแกนไวรัสรึป่าวครับ

ถ้าไม่เคยก็หาเวลามานั่งสแกน

เครื่องผมไม่ได้สแกนแค่อาทิตย์เดียว

มาสแกนที่เจอเกือบ 20 ตัว เป็นพวกโทรจันและMalware
snackhitech
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 12:08:45 pm »

แสดงว่า โดนไวรัสเรอครับ

ทั้งๆที่ลงวินโดใหม่นะเนี่ย
โจจิคุง
**

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 12:10:05 pm »

ไม่แน่หรอกครับ

ขนาดเครื่องเพื่อนผมลงใหม่แล้วยังเจอเลย
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 62 : Exp 66%

เดินดินและกินข้าวแกงทุกวันไม่เปลี่ยน

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 08:43:25 pm »

ที่คุณบอกว่าไปต่อตรงกับเราเตอร์ก็เล่นไม่ได้..

เดี๋ยวก่อนครับ ที่หอคุณเน็ตมันต่อกันอยู่ยังไงเหรอครับ หรือคุณไปขอติดตั้งอินเตอร์เน็ตของค่ายต่างๆ  (TOT,True,3BB)
หรือใช้เน็ตที่หอเขามีเล่นอยู่แล้วครับ

แลบลิ้น
snackhitech
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 06:38:43 pm »

-*- มันเป็นเน็ต หอพัก ของ 3BB ครับ มาประมาณ 4MB เร็วมาก แต่ของผม ช้ามากๆ
maanpohleang
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 25 : Exp 36%
HP: 0.3%

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 11:20:09 am »

1.ฟอแมต ลง วินใหม่
แผ่น โม ก็ มักจะเจอ กับ password sniffer  หรือตัวอื่นๆ 
แผ่นโม อัพเดท เดี๋ยวเจอ 5 แยก ทำให้ มี รูโหว่ ที่ ไวรัสชอบมาก
เวลาฟอแมต ฟอแมต มันทุกไดร์ฟ รึป่าว หรือ ทำแค่ C ไวรัสสมัยนี้ มันหลบ อยู่ที่ C D E แล้วแต่ไดร์ฟที่คุณแบ่ง แฟรชไดร์ฟ MP3 MP4 กล้อง มือถือ อะไรก็ได้ ที่ต่อคอม แล้ว เก็บข้อมูลได้ 
ถ้าคุณ ไม่ได้ฟอแมต หรือ ฟอแมต แล้ว ไม่มีสแกนไวรัส มันก็ กลับมาได้ครับ
ฟอแมตไดร์ฟ C แล้่ว ห้ามเปิดไดร์ฟอื่น ลงแสกนไวรัส อัีพเดทให้ล่าสุด เซ็ต ให้ กำจัดไวรัสระดับ สูงสุด ลง malwarebytes' anti-malware อัพเดทล่าสุด แล้ว Full scan ลงแพท เสริมช่องโหว่
พิมพ์ Svchost.exe กับ Generic host 32.exe ใน กูเกิ้ลแล้ว ลอง หาแพทมาอุดช่องโหว่ ครับ
2.ลงไดร์ฟ เวอร์ ใหม่ หรือ อัพเดทไดร์เวอร์การ์ดแลน ให้ ล่าสุดครับ
3.ลองหาการ์ดแลนใหม่มาใส่ หรือ หา การ์ดแลน แบบ USB มาทดสอบดูครับ
snackhitech
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 03:01:20 pm »

ขอบคุณ มากครับ ที่แน ผมจะลองทำ ดูทุกข้อ

ถ้ายังไม่มีอะไรดีขึ้นคงจะเจอกันใหม่ครับ เศร้า เศร้า
**

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 05:01:11 pm »

-*- มันเป็นเน็ต หอพัก ของ 3BB ครับ มาประมาณ 4MB เร็วมาก แต่ของผม ช้ามากๆ

เจ้าของหอใจดีเนาะครับ ให้เราไปถึงตัวเราเตอร์เลย ^ ^
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์