อาการปริ้นเตอร์ผม ไม่แน่ใจ ช่วยวิเคราะห์ให้ทีครับ

(1/1)

noppinij:
เป็นรุ่น Canon ip4760 ติดแท้ง ใช้งานมาเรื่อยๆเข้าเดือนที่เจ็ด
มันขึ้นแจ้งว่า error b200 แล้วไฟกระพริบ เขียว ส้ม เขียวส้มสลับกัน20ครั้ง

หาข้อมูลในอินเตอเน็ตพอทราบว่า เป็นที่ระบบไฟหัวพิมพ์ผิดปกติ ต้องเข้าศูนย์อย่างเดียวทำอะไรไม่ได้

ค้นเจอแต่คำตอบว่าซ่อมไม่คุ้ม โยนทิ้งอย่างเดียว ซื้อใหม่

แต่ของผมมันแปลกตรงที่ มันกลับมาใช้ได้ แล้วก็เป็นอีก แล้วก็ใช้ได้

อาการมันคือ ต้องปิดเครื่องถอดปลั๊ก เปิดฝาบน(เหมือนจะเปลี่ยนตลับหมึก)แล้วค่อยเปิดเครื่อง รอให้ชุดหัวพิมพ์และตลับหมึกมาอยู่ในตำแหน่งที่พร้อมจะถอดเปลี่ยน ค่อยปิดฝา มันจะใช้งานได้ปกติ แต่ทิ้งๆไว้ก็กลับมาเป็นอีก  แล้วถ้าใช้วิธีเปิดเครื่องตามปกติจะใช้ไม่ได้(มีแค่บางครั้งฟรุ๊ค)ไฟจะกระพริบ เขียวเหลือง ไม่หยุด กดอะไรไม่ได้เลย

จากข้อมูล พอจะบอกได้มั๊ยครับ ว่า เป็นที่อะไร แก้ไขได้มั๊ย  ผมควรทำอย่างไร   อาการนี่เป็นมาสามวันแล้ว ต้องอาศัยวิธีเปิดแบบพิเศษตลอด  กลัวมันจะหนักกว่าเดิม

ขอบคุณครับ

HomeworKz:
ผมว่ายกไปร้านที่ติดเเท้งมาดีกว่าครับ ปกติน่าจะมีประกันเเท้งให้ 1 ปี

noppinij:
อ้างจาก: HomeworKz ที่ ตุลาคม 16, 2010, 08:37:15 am

ผมว่ายกไปร้านที่ติดเเท้งมาดีกว่าครับ ปกติน่าจะมีประกันเเท้งให้ 1 ปี

ตัวแท้งผมสั้งซื้อมาติดตั้งเองครับ เกี่ยวกับแท้งหรอครับ 

noppinij:
เพิ่มเติมนิดนึงนะครับ

ผมสังเกตอาการมัน ดูเหมือน การที่ผม ต้องเปิดผา รอให้หัวพิมพ์มันไปอยู่ในตำแหน่งพร้อมถอดเปลี่ยน ถอดปลั๊ก ค่อยเสียบใหม่ แล้วจึงเปิดค่อยใช้งานได้

น่าจะเกี่ยวกับ
1.เป็นการบังคับเครื่องพิมพ์  ให้เครื่องต้องdetectหัวพิมพ์เพื่อเช็คตลับ แสดงว่า มีปัญหาเครื่องพิมพ์detectหัวพิมพ์ตามปกติไม่ได้

หรือ

2.เพราะชุดหัวพิมพ์ไม่ได้อยู่ในตำแหน่งแสตนบายเหมือนปกติ ตำแหน่งปกติ จะมีปัญหาอะไรได้บ้างหรือเปล่า ผมไม่มีความรู้เลย   

ทั้งสองข้อ เป็นข้อสังเกตล้วนๆนะครับ  แต่อยากได้ความคิดเห็นของเพื่อนๆคนอื่น ว่ามันอาจเกิดจากสาเหตุอะไร

ขอบคุณครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ