เกี่ยวกับการเสียบสายไฟในเมนบอร์ดค่ะ

(1/2) > >>

Clindamicin:
เมนบอร์ด ASRock G41M-VS3 เสียบสายตามรูปถูกไหมคะ ไม่รู้ว่าสายสีไหนแทนสายบวก (+) สายลบ (-) ดูคู่มือแล้วก็ไม่เข้าใจ ช่วยทีค่ะพี่

maanpohleang:
คือว่า น้องต้อดู PIN=เข็มบนเมนบอร์ด  กับ jumper=ขั้วต่อ จากเคส มันนะครับ ทีนี้ ท่องไว้นะครับ
เหมือน=Ground ต่าง= +   เช่น มีสาย PDD สายทั่วไป จะเป็น ขาว= -  สายสี(ขึ้นอยู่กับว่า สายขาว มันจับคู่ กับสีอะไร) = +  บางเคส ก็สาย สีดำ = -
***สาย ซ้ำ= ลบ(-) หรือ Ground  สายสีหรือสายต่าง = บวก (+) ครับ หากเป้นสาย Speaker
แดง=บวก, ดำ=ลบ หรือ เหลือง=บวก,ดำ=ลบ ครับ (คิดว่าอยู่แยก จากพวกนี้ คงอยู่ กลางๆ ทางใต้ของบอร์ด)
ส่วน Dummy คือ pin ที่ทำให้เรา รู้ว่า ตรงไหน อยู่บน ตรงไหน อยู่ล่าง ไม่มีอะไรให้เสียบครับ
กรณีที่เจอ PDD มี 3 ขา เราสามารถ ถอด ขั้วต่อได้ โดยใช้เข็ม กับ คัตเตอร์ ค่อยๆ ง้างสลักแล้วถอดออกมาเสียบใหม่ ให้ได้ตำแหน่งที่เราต้องการครับ
 ตอบ เสียบ ถูกครับ เพียงแต่ว่า ทำรูปที่ 2มาถูกตำแหน่ง แต่สีมันผิด เดี๋ยวจะ งงนะครับ

ตอบ เสียบ ถูกครับ เพียงแต่ว่า ทำรูปที่ 2มาถูกตำแหน่ง แต่สีมันผิด เดี๋ยวจะ งงนะครับ
[/quote]

ไม่ผิดนะคะพี่ maanpohleang
+PLED มีสายสีเขียวกับขาว
+PWRBTN มีสายสีขาวกับดำ
+HDLED มีสายสีแดงกับขาว
+RESET มีสายสีน้ำเงินกับแดง

maanpohleang:
ไม่ผิดนะคะพี่ maanpohleang
+PLED มีสายสีเขียวกับขาว  สีเขียว+ สีขาว -
+PWRBTN มีสายสีขาวกับดำ สีขาว -  สีดำ +
+HDLED มีสายสีแดงกับขาว สีแดง+ สีขาว -
+RESET มีสายสีน้ำเงินกับแดง สีน้ำเงิน - สีแดง +

จริงๆ PWRBTN กับ RESET สายสลับขั้วได้ ครับ เพราะ มันคือ สวิตช์ แบบ กดติด/ปล่อยดับ แบบบ้านๆ มันไม่สนขั้วอยู่แล้ว
(ถ้าเครื่อง โบราณ ที่ต้องกดปุ่มเพื่อปิดเครื่อง จะเป็น สวิตช์ แบบ กดติด/กดดับ ครับ)
ซึ่ง ขั้ว+ หรือ ลบ เค้าเอาไว้ทำอย่างอื่น อุอุ ไม่ต้องรู้ถึงขั้นนั้น ก็ได้ ครับ
ฮั่นแน่ อยากรู้อีกหละสิ ว่า PWRBTN กับ RESET ที่มีขั้วเอาไว้ทำอะไร หาอ่านใน อากู๋ ได้ครับ

ขอความเห็นจากพี่คนอื่นหน่อยค่ะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป