Content on this page requires a newer version of Adobe Flash Player.

Get Adobe Flash player

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

615647 กระทู้ ใน 98037 หัวข้อ- โดย 90281 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: aibenzlogin

กรกฎาคม 22, 2014, 04:14:36 pm
แบไต๋ไฮเทคเว็บบอร์ดคอมนู๋ไม่รู้เป็นไรคอมนู๋ไม่รู้เป็นไร - ฮาร์ดแวร์ขอสอบถามว่า HDD 2ตัวใส่แล้วหน่วงเครื่องแก้ปัญหายังไง
ถ้าคิดว่ากระทู้นี้ดี ช่วยกันผลักดันเข้าสู่ Social Bookmarking โดยคลิกที่ icon เหล่านี้

หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามว่า HDD 2ตัวใส่แล้วหน่วงเครื่องแก้ปัญหายังไง  (อ่าน 928 ครั้ง)
famesod4
มือใหม่หัดแบไต๋
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 1 : Exp 20%
HP: 0.1%

« เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 09:32:15 am »

พอดีเมื่อวาน  ไปใส่ฮาร์ดิสมาเพิ่มอีก40GB อีกลูกนึงปกติมี 80GBลูกเดียว  พอใส่มาแล้วการประมวลผลช้าจนเห็นได้ชัดอะค่ะ  ทั้งการใช้งานโปรแกรมต่าง ยกตัวอย่างนะค่ะ  ปกติเราจะเปิดงานแล้วก็ฟังเพลงไปด้วยบางทีก็เปิดเว็บไปด้วย  มันกระตุกบ้างทีค้างไปเลยตอนใส่ HDD 2ตัวพร้อมกัน  พอถอดตัว40GBออก   วิ่งลื่นปกติเลยค่ะ   อยากทราบว่าถ้าจะใส่ทั้งสองลูกให้วิ่งเร็วแบบปกติต้องทำยังไงค่ะ   หรือ มันจะเกี่ยวกับสเปกเครื่อง เราหรือเปล่า   
blackkopee
แบไต๋ - โปรพอประมาณ
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 27 : Exp 52%
HP: 47.5%

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 03:40:09 pm »

HDD 40G มี bad sector หรือป่าวครับ
solomon026
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 6 : Exp 95%
HP: 0.4%

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 11:31:31 pm »

มีหลายอย่างครับ
ขอเป็นข้อแล้วกันครับ
1. HD ที่ได้อาจเป็นตัวที่มี ประสิทธิภาพน้อยแล้ว(Bad sector)ตามที่คุณ Blackkopee บอกครับ
2. ที่ตัว HD อาจเป็นแบบ IDE แล้วไม่ได้ตั้งค่า master หรือ slave ไว้ครับ ทำให้ cpu อาจจะรวนได้ครับ
3. ไฟเครื่องอาจจะไม่พอครับ เพราะว่า hardisk เพิ่มขึ้น ไฟเลี้ยงก็น้อยลงครับ
4. อาจมีไฟล์เก่าที่ hide ไว้ใน hardisk ตัวใหม่ครับ ทำให้ไฟล์ที่อยู่ข้างในเยอะจนทำให้ประมวลช้าลง

ต่อไปเป็นวิธีแก้ไขนะครับ
1. ตรวจสอบคุณภาพครับ ด้วยการใช้ program เช็ค เช่น HD tune pro ตัวนี้ไว้ scan หา bad ได้ดีครับ
2. ตรวจดูสายที่ต่อครับ เป็นสายแพ ใหญ่ๆหรือเปล่า ถ้าใช่ ที่ด้านข้างสายจะมี เขี้ยว เหล็กอยู่ครับลองดู ใกล้ๆกัน
      จะมีภาพการต่อตัว jumper ที่เป็นแจ็คเล็กๆ ว่า ต่อแบบไหนครับ(ถ้าไม่รู้จริงๆ ลองดูใน http://web.yru.ac.th/~nipon/bnipon/contant5_2.htm ครับ)
3. อันนี้ต้องลองมองหาดูที่ power supply ครับว่า มีการบอกกระแสไฟที่จ่ายกี่ วัต ถ้าซัก 400 watt ก็พอครับ
     (ในกรณีของเครื่องที่ไม่มี กาดจอแยกนะครับ) ถ้าดูไม่เป็น ลองดูนี่ครับ http://web.yru.ac.th/~nipon/bnipon/contant1_1.htm
4. อันนี้เราต้องลองปรับ ให้มองเห็นโปรแกรมทั้งหมดก่อนครับค่อยเข้าไปดู วิธีก็
      เข้า control panal >> เข้า folder options >> ดูที่ view แล้วเลื่อนลงมา ข้อที่เขียนว่า
       show hiden file,folder, and drive
    แล้วเข้าไปดูใน hard disk ครับ ว่ามีข้อมูลอะไรที่ไม่ไช้ ค้างอยู่รึเปล่า แล้วทำการ
       formatt ครับ

สุดท้าย  ขอบคุณ wep site= http://web.yru.ac.th/~nipon/bnipon/index.html ด้วยครับ
และ ขออภัยอย่างยิ่งที่ แปะ wep ครับ
หวังว่า คงทำได้นะครับ
ขอบคุณครับ   
CyberJiab
แบไต๋ - MVP

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 114 : Exp 21%
HP: 0.5%

We learn new things everyday

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 07:10:23 am »

40GB มันยังมีขายหรือครับ?? หรือว่าเป็นของมือสอง อาจจะปัญหาของ bad sector ไม่ก็ harddisk ไม่สมบรูณ์ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์