Content on this page requires a newer version of Adobe Flash Player.

Get Adobe Flash player

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

616648 กระทู้ ใน 98499 หัวข้อ- โดย 86407 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: Nannae

พฤศจิกายน 26, 2014, 05:58:07 am
แบไต๋ไฮเทคเว็บบอร์ดคอมนู๋ไม่รู้เป็นไรคอมนู๋ไม่รู้เป็นไร - รวมมิตรที่ CPU มีเสียงดังคับ เป็นเพราะอะไร
ถ้าคิดว่ากระทู้นี้ดี ช่วยกันผลักดันเข้าสู่ Social Bookmarking โดยคลิกที่ icon เหล่านี้

หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ที่ CPU มีเสียงดังคับ เป็นเพราะอะไร  (อ่าน 3106 ครั้ง)
suttawee
มือใหม่หัดแบไต๋
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 3 : Exp 27%
HP: 0%

« เมื่อ: มิถุนายน 11, 2007, 05:24:30 pm »

คือ เปิดเครื่องได้สักพัก มันจะมีเสียง เหมือน CPU ทำงานหนัก  คิดว่าเป็นพัดลมระบายความร้อนก็ไม่ใช่
แต่ CPU ร้อนอะคับเปิดได้แป็บเดียวเอง เปิดดูก็มีฝุ่นเกาะฮีตซิ้งระบายความร้อนนิดหน่อยนะคับ ปัดๆไปบ้าง
เปิดดูก็ยังมีเสียง อื้ดๆ เหมือนเราเร่งเครื่องรถมอไซร์ ดังสักพักดับ และก็ดังใหม่...มีบางครั้งเครื่องค้างไปเลยก็มีนะคับ

อายจัง   เป็นเพราะอะไรคับ
        ฮืม  แก้ไขยังไงดีคับ
ถ้าฝุ่นเกาะ ฮีตซิ้ง ไม่เยอะ จะมีผลต่อการระบายความร้อนของ CPU ใหมคับ 

System Overview

Item    Value
Computer Name    MICROSOF-CF5166
Network Domain    MSHOME
Site Name    
Computer Role    Workstation, Server, Potential Browser, Master Browser
Computer Description    
Operating System    Microsoft(R) Windows XP Professional
Manufacturer    System manufacturer
Product Name    System Product Name
Serial Number    
Asset Tag    
Number Processors    1
Processor Description    Intel(R) Pentium(R) D CPU 2.80GHz, 2799MHz
Total Memory    1022MB
Total Hard Drive    74.5GB
Display    IMR7703, 15.2" (31cm x 23cm)
BIOS Version    AWARD - 42302e31 Phoenix - AwardBIOS v6.00PG
User Name    ekk
System Uptime    0 Days, 1 Hours, 19 Minutes
Timestamp    31/5/2550 22:16:02
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2007, 05:34:08 pm โดย suttawee » บันทึกการเข้า
Buffalo-Cyber`
แบไต๋ - โปรพอประมาณ
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 24 : Exp 76%
HP: 0.1%

ความง่าย ไม่เคยทำให้ใครเก่งขึ้น

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2007, 06:33:44 pm »

เมนบอร์ด Asus หรือป่าว ?
เมนบอร์ด  Asus ส่วนใหญ่จะมีตัวควบคุมพัดลม CPU อยู่ใน Bios นะครับ
ชื่อ Q Fan ประมาณนี้ลอง Enable ดูนะครับ

หรือถ้าอยากเงียบแบบสุดๆ ก็ต้องลงทุนซื้อ Heat Sink แพง ๆ หน่อยมาใส่
ให้มันน่ะครับ ราคาประมาณ 2500 - 4000 บาทครับ
หาได้ตามเว็บพวก Overclock หรือ Tech ต่าง ๆ อย่าง OverclockZone, UnlimitPC อะไรพวกนี้น่ะครับ
เลโอลีโอ
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 37 : Exp 16%

มีแต่คนตายเท่านั้น ที่ไม่ต้องเรียนรู้อะไรเลย

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2007, 08:27:34 pm »

CPU มันคงไม่มีเสียงหรอกครับ ( นอกจากมันจะระเบิด  ยิงฟันยิ้ม)  น่าจะเป็นที่พัดลมที่ติดอยู่กับ CPU มากกว่า  ถ้าฝุ่นเยอะก็ลองทำความสะอาดดูสิครับ  แล้วก็เอาพวกน้ำยาทำความสะอาดหรือน้ำมันที่ใช้ในเครื่องได้พ่นแกนของพัดลมจะทำให้หมุนคล่องขึ้น อย่าลืมถอดพัดลมมาทำความสะอาดข้างนอกนะครับ  เสร็จแล้วก็ใส่กลับเหมือนเดิม
auy
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 4 : Exp 86%

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2007, 09:59:55 pm »

cpu ไม่มีเสียงครับถ้ามีเสียงมันน่าจะเป็นเสียงเตือนของ mainboard ที่ตั้งไว้เมื่อ cpu ร้อนเกินไป สาเหตุอาจมาจากมีฝุ่นไปจับที่พัดลมทำให้พัดลมหมุนไม่ได้รอบทำให้มีความร้อนสูงก็เอาออกมาทำความสะอาด  ถ้าเกินเยียวยาก็ซื้อมาเปลี่ยนใหม่ไม่กี่ร้อยบาทหรอกครับ
suttawee
มือใหม่หัดแบไต๋
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 3 : Exp 27%
HP: 0%

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 05:53:52 pm »

ขอบคุณคับ  ท่านเซียน ที่น่ารัก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์