Content on this page requires a newer version of Adobe Flash Player.

Get Adobe Flash player

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

616836 กระทู้ ใน 98588 หัวข้อ- โดย 86459 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: kyozapop

ธันวาคม 29, 2014, 02:23:37 am
แบไต๋ไฮเทคเว็บบอร์ดคอมนู๋ไม่รู้เป็นไรคอมนู๋ไม่รู้เป็นไร - ระบบเครือข่ายอินเตอร์เน็ตของ TOT ช้ามากควรทำอย่างไรดีครับ
ถ้าคิดว่ากระทู้นี้ดี ช่วยกันผลักดันเข้าสู่ Social Bookmarking โดยคลิกที่ icon เหล่านี้

หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อินเตอร์เน็ตของ TOT ช้ามากควรทำอย่างไรดีครับ  (อ่าน 1845 ครั้ง)
kakashikung
มือใหม่หัดแบไต๋
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 3 : Exp 0%
HP: 0.1%

น้องใหม่อยากเก่ง

« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 12:27:13 pm »

เกรินนำ
      ผมเป็นลูกค้า TOT ใช้อินเตอร์เน็ต 6 Mb มาราวๆ 2-3 ปีแล้วครับ แต่ผมเรียนและพักหอในเมือง(มหาสารคาม)จึงไม่ค่อยได้ใช้เน็ตที่บ้านพอผมกลับมาอยู่บ้านแล้วใช้เน็ตทุกวัน ถึงสังเกตุเห็นว่าทุกๆวันเน็ตจะช้ามากๆๆๆๆๆๆ ช้าจนดู youtube ไม่ได้ บางครั้งช้ากว่าเน็ต GPRS ซะอีก
เป็นแบบนี้ทุกวัน และเป็นเหมือนกันทุกๆบ้านที่เป็นลูกค้า TOT แต่ช่วงเวลาประมา ตี 3-7โมงเช้าเน็ตเร็วมาก โหลดมากกว่า 600 Mbps
      ซึ่งผมเข้าใจถึงการทำงานของ ADSL นะครับว่าต้องแชร์เน็ตกับบ้านหลังอื่น และบ้านผมออกจะบ้านนอกหน่อย จึงไม่มีอินเตอร์เน็ตของผู้ให้บริการเจ้าอื่น(ไม่มีทางเลือก) เศร้า
ข้อสงสัยครับ
      1.  เป็นไปได้มั๊ยครับที่ผมจะร้องเรียนให้เพิ่มแบนวิดท์ เพราะช่วงกลางวันไม่เพียงพอต่อการใช้งาน
      2.  ถ้าทาง TOT ปฏิเสธความช่วยเหลือในข้อ(1)ผมสามารถทำอะไรได้อีกมั๊ยครับเพื่อจะให้ใช้เน็ตได้เร็วขึ้น นอกจากทำใจ

ขอบคุณครับ
koop533
แบไต๋ - โปรพอประมาณ
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 66 : Exp 44%
HP: 0.9%

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 01:16:37 pm »

เกรินนำ
      ผมเป็นลูกค้า TOT ใช้อินเตอร์เน็ต 6 Mb มาราวๆ 2-3 ปีแล้วครับ แต่ผมเรียนและพักหอในเมือง(มหาสารคาม)จึงไม่ค่อยได้ใช้เน็ตที่บ้านพอผมกลับมาอยู่บ้านแล้วใช้เน็ตทุกวัน ถึงสังเกตุเห็นว่าทุกๆวันเน็ตจะช้ามากๆๆๆๆๆๆ ช้าจนดู youtube ไม่ได้ บางครั้งช้ากว่าเน็ต GPRS ซะอีก
เป็นแบบนี้ทุกวัน และเป็นเหมือนกันทุกๆบ้านที่เป็นลูกค้า TOT แต่ช่วงเวลาประมา ตี 3-7โมงเช้าเน็ตเร็วมาก โหลดมากกว่า 600 Mbps
      ซึ่งผมเข้าใจถึงการทำงานของ ADSL นะครับว่าต้องแชร์เน็ตกับบ้านหลังอื่น และบ้านผมออกจะบ้านนอกหน่อย จึงไม่มีอินเตอร์เน็ตของผู้ให้บริการเจ้าอื่น(ไม่มีทางเลือก) เศร้า
ข้อสงสัยครับ
      1.  เป็นไปได้มั๊ยครับที่ผมจะร้องเรียนให้เพิ่มแบนวิดท์ เพราะช่วงกลางวันไม่เพียงพอต่อการใช้งาน
      2.  ถ้าทาง TOT ปฏิเสธความช่วยเหลือในข้อ(1)ผมสามารถทำอะไรได้อีกมั๊ยครับเพื่อจะให้ใช้เน็ตได้เร็วขึ้น นอกจากทำใจ

ขอบคุณครับ
แจ้งผู้ให้บริการครับว่าเน็ตเรามีปัญหาแก้ไขให้หน่อย ส่วนที่ว่า 600Mbps เป็นไปไม่ได้หลอกครับ
1 ช่วงกลางวันก็มีการ share เน็ตเป็นเรื่องธรรมดาครับ แต่ถ้าต้องการเร็วมากว่านี้ มันจะมีคำว่า แพ็คเก็จที่สูงกว่านี้แต่ speed ไม่ได้เร็ว แต่รับประกัน bandwidth เพิ่มขึ้นอันนี้ต้องพิจารณาให้ดี speed กับ bandwidth ไม่เหมือนกันนะครับ
2 ร้องเรียนผ่าน กรมคุ้มครองผู้บริโภค แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นคุณต้องมั่นใจว่าไม่ใช่ปัญหาเกิดที่คุณหรือ server ปลายทางนะครับ
ช่วง ตี 3ถึง7 โมงเช้าเป็นช่วงเวลาที่คนเล่นน้อยเน็ตจะแรงเป็นเรื่องปกติด ครับ

แนะนำให้โทรหา TOT แล้วแจ้งปัญหาที่เกิดแล้วให้เค้าแก้ไขให้ดีกว่าครับ คุยกันให้เข้าใจครับผม ว่าผิดพลาดที่ตรงไหน
kakashikung
มือใหม่หัดแบไต๋
*

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 3 : Exp 0%
HP: 0.1%

น้องใหม่อยากเก่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 03:18:28 pm »

ขอบคุณครับสำหรับแนวทางครับ

*ส่วนเรื่องความเร็วเน็ตผมพิมผิดครับ 600Kbps  อายจัง

ขอบคุณครับ ยิ้ม
warranan
แบไต๋ - โปรพอประมาณ
**

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 5 : Exp 24%
HP: 0.2%

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 01:46:20 am »

ผมเคยเป็นครับ ตอนติด 3bb ใหม่ ตอนนั้ยัง 1Mb อยู่ คอมผมวิ่งอยู่ 50-100 Kb เอง ผมก็ไม่รู้ว่ามันช้าแบบนี้ปกติหรือเปล่า ก็ปล่อยไว้ประมาณ 5 เดือน เพื่อนผมก็ติดบ้าง ผมก็ลองถามเพื่อนดูว่าเน็ตมันวิ่งเท่าไร เพื่อนผมบอก  190Kb อัพตลอด ผมก็เลยรีบแจ้งทาง 3bb ให้มาแก้ไขครับ เค้าบอกว่าคู่สายที่ใช้อยู่มันมีคนใช้เยอะมาก และตู้ก็เก่าแล้ว เขาก็เลยเปลี่ยนไปต่อคู่สายที่ตู้ใหม่ให้ครับ ทีนี้ก็วิ่งฉลุยเลยครับ 
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์