Connect with us

What The Fact

สรุปผลรางวัลออสการ์ประจำปี 2014

ผลการประกาศรางวัลออสการ์ครั้งที่ 86 ประจำปี 2014 ก็ได้ออกมาแล้ว ทางแบไต๋ฯทำการสรุปผลของทุกรางวัลให้ดังนี้

Selfie ของเหล่าซุปตา

Selfie ของเหล่าซุปตา

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Picture)

12 Years a Slave << the Winner !
American Hustle
Gravity
The Wolf of Wall Street
Dallas Buyers Club
Her
Nebraska
Philomena
Captain Phillips

ทีมนักแสดงและผู้กำกับจากภาพยนต์เรื่อง 12 Years a Slave

ทีมนักแสดงและผู้กำกับจากภาพยนต์เรื่อง 12 Years a Slave

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม (Best Actor)

Matthew McConaughey จากเรื่อง Dallas Buyers Club << the Winner !
Christian Bale จากเรื่อง American Hustle
Bruce Dern จากเรื่อง Nebraska
Leonardo DiCaprio จากเรื่อง The Wolf of Wall Street
Chiwetel Ejiofor จากเรื่อง 12 Years a Slave

Matthew McConaughey ดารานำชายยอดเยี่ยมจากเรื่อง

Matthew McConaughey ดารานำชายยอดเยี่ยมจากเรื่อง Dallas Buyers Club

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม (Best Actress)

Cate Blanchett จากเรื่อง Blue Jasmine << the Winner !
Amy Adams จากเรื่อง American Hustle
Sandra Bullock จากเรื่อง Gravity
Judi Dench จากเรื่อง Philomena
Meryl Streep จากเรื่อง August: Osage County

557000002503947

Cate Blanchett ดารานำหญิงยอดเยี่ยม จากเรื่อง Blue Jasmine

ผู้กำกับยอดเยี่ยม (Best Director)

Alfonso Cuarón จากเรื่อง Gravity << the Winner !
Alexander Payne จากเรื่อง Nebraska
David O. Russell จากเรื่อง American Hustle
Steve McQueen จากเรื่อง 12 Years a Slave
Martin Scorsese จากเรื่อง The Wolf of Wall Street

บทดั้งเดิมยอดเยี่ยม (Best Original Screenplay)

Her โดย Spike Jonze << the Winner !
American Hustle โดย David O. Russell และ Eric Singer
Blue Jasmine โดย Woody Allen
Dallas Buyers Club โดย Craig Borten และ Melisa Wallack
Nebraska โดย Bob Nelson

บทดัดแปลงยอดเยี่ยม (Best Adapted Screenplay)

12 Years a Slave โดย John Ridley << the Winner !
Before Midnight โดย Richard Linklater, Julie Delpy, และ Ethan Hawke
Captain Phillips โดย Billy Ray
Philomena โดย Steve Coogan และ Jeff Pope
The Wolf of Wall Street โดย Terence Winter

เพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Original Song)

“Let It Go” จากเรื่อง Frozen << the Winner !
“Happy” จากเรื่อง Despicable Me 2
“The Moon Song” จากเรื่อง Her
“Ordinary Love” จากเรื่อง Mandela: Long Walk To Freedom

ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม (Best Original Score)

Gravity โดย Steven Price << the Winner !
The Book Thief โดย John Williams
Her โดย William Butler และ Owen Pallett
Philomena โดย Alexandre Desplat
Saving Mr. Banks โดย Thomas Newman

ออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม (Best Production Design)

The Great Gatsby โดย Catherine Martin และ Beverley Dunn << the Winner !
12 Years a Slave โดย Adam Stockhausen และ Alice Baker
American Hustle โดย Judy Becker และ Heather Loeffler
Gravity โดย Andy Nicholson, Rosie Goodwin, และ Joanne Woollard
Her โดย K.K. Barrett และ Gene Serdena

ตัดต่อยอดเยี่ยม (Best Editing)

Gravity โดย Alfonso Cuarón และ Mark Sanger << the Winner !
12 Years a Slave โดย Joe Walker
American Hustle, Jay Cassidy, Crispin Struthers และ Alan Baumgarten
Captain Phillips โดย Christopher Rouse
Dallas Buyers Club โดย John Mac McMurphy และ Martin Pensa

กำกับภาพยอดเยี่ยม (Best Cinematography)

Gravity โดย Emmanuel Lubezki << the Winner !
The Grandmaster โดย Philippe Le Sourd
Inside Llewyn Davis โดย Bruno Delbonnel
Nebraska โดย Phedon Papamichael
Prisoners โดย Roger A. Deakins

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม (Best Supporting Actress)

Lupita Nyong’o จากเรื่อง 12 Years a Slave << the Winner !
Sally Hawkins จากเรื่อง Blue Jasmine
Jennifer Lawrence จากเรื่อง American Hustle
Julia Roberts จากเรื่อง August: Osage County
June Squibb จากเรื่อง Nebraska

557000002503936

Lupita Nyong’o นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม จากเรื่อง 12 Years a Slave

ตัดต่อเสียงยอดเยี่ยม (Best Sound Editing)

Gravity โดย Glenn Freemantle << the Winner !
All is Lost โดย Steve Boeddeker และ Richard Hymns
Captain Phillips โดย Oliver Tarney
The Hobbit: The Desolation of Smaug โดย Brent Burge
Lone Survivor โดย Wylie Stateman

ผสมเสียงยอดเยี่ยม (Best Sound Mixing)

Gravity โดย Skip Lievsay, Niv Adiri, Christopher Benstead และ Chris Munro << the Winner !
Captain Phillips โดย Chris Burdon, Mark Taylor, Mike Prestwood Smith และChris Munro
The Hobbit: The Desolation of Smaug โดย Christopher Boyes, Michael Hedges, Michael Semanick และ Tony Johnson
Inside Llewyn Davis โดย Skip Lievsay, Greg Orloff และ Peter F. Kurland
Lone Survivor โดย Andy Koyama, Beau Borders และ David Brownlow

ภาพยนต์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม (Best Foreign Language Film)

The Great Beauty จากประเทศ Italy << the Winner !
The Broken Circle Breakdown จากประเทศ Belgium
The Hunt จากประเทศ Denmark
The Missing Picture จากประเทศ Cambodia
Omar จากประเทศ Palestine

ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม (Best Documentary Feature)

20 Feet From Stardom << the Winner !
The Act of Killing
Cutie and the Boxer
Dirty Wars
The Square

สารคดีสั้นยอดเยี่ยม (Best Documentary Short)

The Lady in Number 6: Music Saved My Life โดย Malcolm Clarke และ Nicholas Reed << the Winner !
CaveDigger โดย Jeffrey Karoff
Facing Fear โดย Jason Cohen
Karama Has No Walls โดย Sara Ishaq
Prison Terminal: Last Days of Private Jack Hall โดย Edgar Barens

ภาพยนต์สั้นยอดเยี่ยม (Best Live-Action Short)

Helium โดย Anders Walter และ Kim Magnusson << the Winner !
Aquel No Era Yo (That Wasn’t Me) โดย Esteban Crespo
Avant Que De Tout Perdre (Just before Losing Everything) โดย Xavier Legrand และ Alexandre Gavras
Pitääkö Mun Kaikki Hoitaa? (Do I Have to Take Care of Everything?) โดย Selma Vilhunen และ Kirsikka Saari
The Voorman Problem โดย Mark Gill และ Baldwin Li

เทคนิคภาพยอดเยี่ยม (Best Visual Effects)

Gravity โดย Tim Webber, Chris Lawrence, Dave Shirk และ Neil Corbould << the Winner !
The Hobbit: The Desolation of Smaug โดย Joe Letteri, Eric Saindon, David Clayton และ Eric Reynolds
Iron Man 3 โดย Christopher Townsend, Guy Williams, Erik Nash และ Dan Sudick
The Lone Ranger โดย Tim Alexander, Gary Brozenich, Edson Williams และ John Frazier
Star Trek Into Darkness โดย Roger Guyett, Patrick Tubach, Ben Grossmann และ Burt Dalton

ภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม (Best Animated Feature)

Frozen << the Winner !
The Croods
Despicable Me 2
Ernest & Celestine
The Wind Rises

แต่งหน้าและออกแบบทรงผมยอดเยี่ยม (Best Makeup and Hairstyling)

Dallas Buyers Club โดย Adruitha Lee และ Robin Mathews << the Winner !
Jackass Presents: Bad Grandpa โดย Stephen Prouty
The Lone Ranger โดย Joel Harlow และ Gloria Pasqua-Casny

ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม (Best Costume Design)

The Great Gatsby โดย Catherine Martin << the Winner !
12 Years a Slave โดย Patricia Norris
American Hustle โดย Michael Wilkinson
The Grandmaster โดย William Chang Suk Ping
The Invisible Woman โดย Michael O’Connor

การ์ตูนสั้นยอดเยี่ยม (Best Animated Short)

Mr. Hublot โดย Laurent Witz และ Alexandre Espigares << the Winner !
Feral โดย Daniel Sousa และ Dan Golden
Get a Horse โดย Lauren MacMullan และ Dorothy McKim
Possessions โดย Shuhei Morita
Room on the Broom โดย Max Lang และ Jan Lachauer

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม (Best Supporting Actor)

Jared Leto จากเรื่อง Dallas Buyers Club << the Winner !
Barkhad Abdi จากเรื่อง Captain Phillips
Bradley Cooper จากเรื่อง American Hustle
Michael Fassbender จากเรื่อง 12 Years a Slave
Jonah Hill จากเรื่อง The Wolf of Wall Street

557000002503923

Jared Leto ดาราสมทบชายยอดเยี่ยมจากเรื่อง Dallas Buyers Club

ที่มา : buzzfeed

แชร์โพสนี้

แสดงความคิดเห็น

Advertisement
Advertisement

ติดตามข่าวสาร กดไลค์เพจแบไต๋!