Connect with us

What The Fact

ประกาศผลรางวัลลูกโลกทองคำครั้งที่ 77 ปี 2020- 1917 หักปากกาเซียนคว้ารางวัลยอดเยี่ยม The Irishman ชวดทุกรางวัล!

Golden Globe Awards

รายชื่อผู้ชนะรางวัลลูกโลกทองคำประจำปี 2020 (ครั้งที่ 77)

ประเภทภาพยนตร์

ภาพยนตร์ประเภทดราม่ายอดเยี่ยม: 

  • 1917 (THE WINNER)
  • The Irishman
  • Joker
  • Marriage Story
  • The Two Popes

ภาพยนตร์ประเภทเพลงหรือตลกยอดเยี่ยม:

  • Dolemite Is My Name
  • Jojo Rabbit
  • Knives Out
  • Once Upon a Time…in Hollywood (THE WINNER)
  • Rocketman

ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (ไม่แบ่งประเภทภาพยนตร์):

  • Sam Mendes จาก 1917 (THE WINNER)
  • Bong Joon Ho จาก Parasite
  • Martin Scorsese จาก The Irishman
  • Quentin Tarantino จาก Once Upon a Time…in Hollywood
  • Todd Phillips จาก Joker

บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (ไม่แบ่งประเภทภาพยนตร์):

  • The Irishman
  • Marriage Story
  • Once Upon a Time…in Hollywood (THE WINNER)
  • Parasite
  • The Two Popes

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม จากภาพยนตร์ประเภทดราม่า:

  • Joaquin Phoenix จาก Joker (THE WINNER)
  • Christian Bale จาก Ford V Ferrari
  • Adam Driver จาก Marriage Story
  • Jonathan Pryce จาก The Two Popes
  • Antonio Banderas จาก Pain And Glory

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม จากภาพยนตร์ประเภทดราม่า:

  • Cynthia Erivo จาก Harriet
  • Renee Zellweger จาก Judy (THE WINNER)
  • Scarlett Johansson จาก Marriage Story
  • Saoirse Ronan จาก Little Women
  • Charlize Theron จาก Bombshell

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม จากภาพยนตร์ประเภทเพลงหรือตลก:

  • Leonardo DiCaprio จาก Once Upon a Time…in Hollywood
  • Daniel Craig จาก Knives Out
  • Taron Egerton จาก Rocketman (THE WINNER)
  • Roman Griffin Davis จาก Jojo Rabbit
  • Eddie Murphy จาก Dolemite Is My Name

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม จากภาพยนตร์ประเภทเพลงหรือตลก:

  • Cate Blanchett จาก Where’d You Go Benadette
  • Awkwafina จาก The Farewell (THE WINNER)
  • Ana De Armas จาก Knives Out
  • Beanie Feldstein จาก Booksmart
  • Emma Thompson จาก Late Night

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม (ไม่แบ่งประเภทภาพยนตร์):

  • Tom Hanks จาก A Beautiful Day In The Neighborhood
  • Anthony Hopkins จาก The Two Popes
  • Al Pacino จาก The Irishman
  • Joe Pesci จาก The Irishman
  • Brad Pitt จาก Once Upon a Time…in Hollywood (THE WINNER)

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม (ไม่แบ่งประเภทภาพยนตร์):

  • Kathy Bates จาก Richard Jewell
  • Annette Bening จาก The Report
  • Laura Dern จาก Marriage Story (THE WINNER)
  • Jennifer Lopez จาก Hustlers
  • Margot Robbie จาก Bombshell

ภาพยนตร์แอนิเมชันยอดเยี่ยม:

  • Frozen 2
  • How To Train Your Dragon 3
  • Missing Link (THE WINNER)
  • The Lion King
  • Toy Story 4

ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม: 

  • The Farewell (ประเทศสหรัฐอเมริกา)
  • Les Miserables (ประเทศฝรั่งเศส)
  • Pain and Glory” (ประเทศสเปน)
  • Parasite (ประเทศเกาหลีใต้) (THE WINNER)
  • Portrait of a Lady on Fire (ประเทศฝรั่งเศส)

ดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม: 

  • 1917
  • Joker (THE WINNER)
  • Little Women
  • Marriage Story
  • Motherless Brooklyn

เพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม: 

  • “Beautiful Ghosts” จาก Cats
  • “(I’m Gonna) Love Me Again” จาก Rocketman (THE WINNER)
  • “Spirit” จาก The Lion King
  • “Stand Up” จาก Harriet
  • “Into the Unknown” จาก Frozen 2

ประเภทรายการทางโทรทัศน์

ซีรีส์ทางโทรทัศน์ยอดเยี่ยม ประเภทดราม่า:

  • Big Little Lies (HBO)
  • The Crown (Netflix)
  • Killing Eve (BBC America)
  • The Morning Show (Apple TV Plus)
  • Succession (HBO) (THE WINNER)

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ในซีรี่ส์ประเภทดราม่า: 

  • Brian Cox จาก Succession (THE WINNER)
  • Kit Harington จาก Game of Thrones
  • Rami Malek จาก Mr. Robot
  • Tobias Menzies จาก The Crown
  • Billy Porter จาก Pose

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ในซีรี่ส์ประเภทดราม่า:

  • Jennifer Aniston จาก The Morning Show
  • Olivia Colman จาก The Crown (THE WINNER)
  • Jodie Comer จาก Killing Eve
  • Nicole Kidman จาก Big Little Lies
  • Reese Witherspoon จาก The Morning Show

ซีรี่ส์ทางโทรทัศน์ยอดเยี่ยม ประเภทตลก: 

  • Barry
  • Fleabag (THE WINNER)
  • The Kominsky Method
  • The Marvellous Mrs. Maisel
  • The Politician

นักแสดงนำชาย ในซีรี่ส์ประเภทตลก:

  • Michael Douglas จาก The Kominsky Method
  • Bill Hader จาก Barry
  • Ben Platt จาก The Politician
  • Paul Rudd จาก Living with Yourself
  • Ramy Youssef จาก Ramy (THE WINNER)

นักแสดงนำหญิง ในซีรี่ส์ประเภทตลก: 

  • Christina Applegate จาก Dead to Me
  • Rachel Brosnahan จาก The Marvelous Mrs. Maisel
  • Kirsten Dunst จาก On Becoming a God in Central Florida
  • Natasha Lyonne จาก Russian Doll
  • Phoebe Waller-Bridge จาก Fleabag (THE WINNER)

มินิซีรีส์หรือภาพยนตร์ทางโทรทัศน์ยอดเยี่ยม:

  • Catch-22 (Hulu)
  • Chernobyl (HBO) (THE WINNER)
  • Fosse/Verdon (FX)
  • The Loudest Voice (Showtime)
  • Unbelievable (Netflix)

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ในมินิซีรีส์หรือภาพยนตร์ทางโทรทัศน์:

  • Chris Abbott จาก Catch-22
  • Sacha Baron Cohen จาก Spy
  • Russell Crowe จาก The Loudest Voice (THE WINNER)
  • Jared Harris จาก Chernobyl
  • Sam Rockwell จาก Fosse/Verdon

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ในมินิซีรีส์หรือภาพยนตร์ทางโทรทัศน์:

  • Kaitlyn Dever จาก Unbelievable
  • Joey King จาก The Act
  • Helen Mirren จาก Catherine the Great
  • Merritt Wever จาก Unbelievable
  • Michelle Williams จาก Fosse/Verdon (THE WINNER)

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม ในมินิซีรีส์หรือภาพยนตร์ทางโทรทัศน์:

  • Alan Arkin จาก The Kominsky Method
  • Kieran Culkin จาก Succession
  • Andrew Scott จาก Fleabag
  • Stellan Skarsgård จาก Chernobyl (THE WINNER)
  • Henry Winkler จาก Barry

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม ในมินิซีรีส์หรือภาพยนตร์ทางโทรทัศน์:

  • Patricia Arquette จาก The Act (THE WINNER)
  • Helena Bonham Carter จาก The Crown
  • Toni Collette จาก Unbelievable
  • Meryl Streep จาก Big Little Lies
  • Emily Watson จาก Chernobyl
แชร์โพสนี้

แสดงความคิดเห็น