Connect with us

What The Fact

สรุปผลการประกาศรางวัลออสการ์ครั้งที่ 87 ประจำปี 2015 จ้า

ผลการประกาศรางวัลออสการ์ครั้งที่ 87 ประจำปี 2015 ได้ประกาษออกมาเป็นทางการแล้ว ใครได้รางวัลอะไรบ้าง ไปดูกันเลยครับScreen Shot 2558-02-23 at 3.10.07 PM
เสร็จสิ้นไปแล้ว สำหรับการประกาศผลการประกาศรางวัลออสการ์ครั้งที่ 87 ประจำปี 2015 ซึ่งจัดขึ้นที่ Dolby Theatre , ฮอลลีวูด  ลอสแองเจลิส  สหรัฐอเมริกา ซึ่งทีมงานแบไต๋ฯได้สรุปให้แล้วดังนี้ครับ

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Picture)

cast_of_birdman_best_picture

ภาพยนต์ที่ชนะรางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยมได้แก่ “Birdman” จากผลงานการกำกับโดย Alejandro González Iñárritu

ภาพยนตร์ที่เข้าชิงรางวัลภาพยนต์ยอดเยี่ยมอื่นๆได้แก่

  • American Sniper
  • Boyhood
  • The Imitation Game
  • The Grand Budapest Hotel
  • Selma
  • The Theory of Everything
  • Whiplash

 

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม (Best Actor)

eddieredmayne759

นักแสดงนำชายที่ชนะรางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยมได้แก่ “Eddie Redmayne” จากภาพยนตร์เรื่อง The Theory of Everything

นักแสดงชายคนอื่นๆที่เข้าชิงรางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยมได้แก่

  • Steve Carell จากภาพยนตร์เรื่อง Foxcatcher
  • Benedict Cumberbatch จากภาพยนตร์เรื่อง The Imitation Game
  • Bradley Cooper จากภาพยนตร์เรื่อง American Sniper
  • Michael Keaton จากภาพยนตร์เรื่อง Birdman

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม (Best Actress)

julianne-moore-oscar-win

นักแสดงนำหญิงที่ชนะรางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยมได้แก่ “Julianne Moore” จากภาพยนตร์เรื่อง Still Alice

นักแสดงหญิงคนอื่นๆที่เข้าชิงรางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยมได้แก่

  • Marion Cotillard จากภาพยนตร์เรื่อง Two Days, One Night
  • Felicity Jones จากภาพยนตร์เรื่อง The Theory of Everything
  • Rosamund Pike จากภาพยนตร์เรื่อง Gone Girl
  • Reese Witherspoon จากภาพยนตร์เรื่อง Wild

ผู้กำกับยอดเยี่ยม (Best Director)

Director Alejandro Inarritu accepts the Oscar for Best Director for his film "Birdman" at the 87th Academy Awards in Hollywood, California

ผู้กำกับที่ชนะรางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยมได้แก่ “Alejandro González Iñárritu” จากผลงานการกำกับภาพยนตร์เรื่อง Birdman

ผู้กำกับคนอื่นๆที่เข้าชิงรางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยมได้แก่

  • Richard Linklater จากภาพยนตร์เรื่อง Boyhood
  • Bennett Miller จากภาพยนตร์เรื่อง Foxcatcher
  • Wes Anderson จากภาพยนตร์เรื่อง The Grand Budapest Hotel
  • Morten Tyldum จากภาพยนตร์เรื่อง The Imitation Game

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม (Best Supporting Actor)

1424659655-d45b3b1d1753ef78e7ec32778a97c7b5-1038x576

นักแสดงชายที่ชนะรางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยมได้แก่ “JK Simmons” จากภาพยนตร์เรื่อง Whiplash

นักแสดงชายคนอื่นๆที่เข้าชิงรางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยมได้แก่

  • Robert Duvall จากภาพยนตร์เรื่อง The Judge
  • Ethan Hawke จากภาพยนตร์เรื่อง Boyhood
  • Edward Norton จากภาพยนตร์เรื่อง Birdman
  • Mark Ruffalo จากภาพยนตร์เรื่อง Foxcatcher

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม (Best Supporting Actress)

patricia-arquette-02

นักแสดงนำหญิงที่ชนะรางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยมได้แก่ “Patricia Arquette” จากภาพยนตร์เรื่อง Boyhood

นักแสดงหญิงคนอื่นๆที่เข้าชิงรางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยมได้แก่

  • Laura Dern  จากภาพยนตร์เรื่อง Wild
  • Keira Knightley  จากภาพยนตร์เรื่อง The Imitation Game
  • Emma Stone  จากภาพยนตร์เรื่อง Birdman
  • Meryl Streep  จากภาพยนตร์เรื่อง Into the Woods

บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม (Best Adapted Screenplay)

ภาพยนต์ที่ชนะรางวัลบทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยมได้แก่ “The Imitation Game” โดย Graham Moore

ภาพยนต์อื่นๆที่เข้าชิงรางวัลบทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยมได้แก่

  •  American Sniper โดย Jason Hall
  • Inherent Vice โดย Paul Thomas Anderson
  • The Theory of Everything โดย Anthony McCarten
  • Whiplash โดย Damien Chazelle

บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม (Best Original Screenplay)

ภาพยนต์ที่ชนะรางวัลบทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยมได้แก่ “Birdman” โดย Alejandro González Iñárritu, Nicolás Giacobone, Alexander Dinelaris และ Armando Bo

ภาพยนตร์อื่นๆที่เข้าชิงรางวัลบทภาพยนต์ดั้งเดิมยอดเยี่ยมได้แก่

  • Boyhood โดย Richard Linklater
  • Foxcatcher โดย E Max Frye และ Dan Futterman
  • The Grand Budapest Hotel โดย Wes Anderson และ Hugo Guinness
  • Nightcrawler โดย Dan Gilroy

เพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Original Song) 

เพลงประกอบภาพยนตร์ที่ชนะรางวัลเพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยมได้แก่ “Glory” โดย Lonnie Lynn (Common) และ John Stephens (John Legend)

เพลงประกอบภาพยนตร์อื่นๆที่เข้าชิงรางวัลเพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยมได้แก่

  • เพลง Everything Is Awesome จากภาพยนตร์เรื่อง The Lego Movie โดย Shawn Patterson
  • เพลง Grateful จากภาพยนตร์เรื่อง The Beyond the Lights โดย Diane Warren
  • เพลง I’m Not Gonna Miss You จากภาพยนตร์เรื่อง Glen Campbell: I’ll Be Me โดย Glen Campbell และ Julian Raymond
  • เพลง Lost Stars จากภาพยนตร์เรื่อง Begin Again โดย Gregg Alexander และ Danielle Brisebois

ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม (Best original score)

ดนตรีประกอบภาพยนตร์ที่ชนะรางวัลดนตรีประกอบยอดเยี่ยมจากภาพยนตร์เรื่อง “The Grand Budapest Hotel” โดย Alexandre Desplat

ดนตรีประกอบภาพยนตร์อื่นๆที่เข้าชิงรางวัลดนตรีประกอบยอดเยี่ยมได้แก่

  • ภาพยนต์เรื่อง The Imitation Game โดย Alexandre Desplat
  • ภาพยนต์เรื่อง Interstellar โดย Hans Zimmer
  • ภาพยนต์เรื่อง The Theory of Everything โดย Jóhann Jóhannsson
  • ภาพยนต์เรื่อง Mr Turner โดย Gary Yershon

อำนวยการสร้างยอดเยี่ยม (Best production design) 

ภาพยนตร์ที่ชนะรางวัลอำนวยการสร้างยอดเยี่ยม ได้แก่ “The Grand Budapest Hotel” โดย Adam Stockhausen และ Anna Pinnock

ภาพยนตร์เรื่องอื่นๆที่เข้าชิงรางวัลอำนวยการสร้างยอดเยี่ยมได้แก่

  • ภาพยนต์เรื่อง The Imitation Game โดย Maria Djurkovic, Tatiana Macdonald
  • ภาพยนต์เรื่อง Interstellar โดย Nathan Crowley และ Gary Fettis
  • ภาพยนต์เรื่อง Into the Woods โดย Dennis Gassner และ Anna Pinnock
  • ภาพยนต์เรื่อง Mr Turner โดย Suzie Davies และ Charlotte Watts

ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม (Best costume design) 

ภาพยนตร์ที่ชนะรางวัลออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม ได้แก่ “The Grand Budapest Hotel” โดย Milena Canonero

ภาพยนตร์เรื่องอื่นๆที่เข้าชิงรางวัลออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยมได้แก่

  • ภาพยนตร์เรื่อง Inherent Vice โดย Mark Bridges
  • ภาพยนตร์เรื่อง Into the Woodsโดย Colleen Atwood
  • ภาพยนตร์เรื่อง Maleficentโดย Anna B Sheppard
  • ภาพยนตร์เรื่อง Mr Turner โดย Jacqueline Durran

แต่งหน้าและออกแบบทรงผมยอดเยี่ยม (Best Makeup and Hairstyling)

ภาพยนตร์ที่ชนะรางวัลแต่งหน้าและออกแบบทรงผมยอดเยี่ยม ได้แก่ “The Grand Budapest Hotel” โดย Frances Hannon และ Mark Coulier

ภาพยนตร์เรื่องอื่นๆที่เข้าชิงรางวัลแต่งหน้าและออกแบบทรงผมยอดเยี่ยมได้แก่

  • ภาพยนตร์เรื่อง Foxcatcher โดย Bill Corso และ Dennis Liddiard
  • ภาพยนตร์เรื่อง Guardians of the Galaxy โดย Elizabeth Yianni-Georgiou และ David White

ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม (Best foreign-language film)

ภาพยนตร์ที่ชนะรางวัลภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม ได้แก่ “Ida” กำกับการแสดงโดย Paweł Pawlikowski

ภาพยนตร์เรื่องอื่นๆที่เข้าชิงรางวัลภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยมได้แก่

  • ภาพยนตร์เรื่อง Tangerines กำกับการแสดงโดย Zaza Urushadze
  • ภาพยนตร์เรื่อง Leviathan กำกับการแสดงโดย Andrey Zvyagintsev
  • ภาพยนตร์เรื่อง Wild Tales กำกับการแสดงโดย Damián Szifrón
  • ภาพยนตร์เรื่อง Timbuktu กำกับการแสดงโดย Abderrahmane Sissako

ภาพยนตร์เหตุการณ์สั้นยอดเยี่ยม (Best live-action short film)

ภาพยนตร์ที่ชนะรางวัลภาพยนตร์เหตุการณ์สั้นยอดเยี่ยม ได้แก่ “The Phone Call” กำกับการแสดงโดย Mat Kirkby และ James Lucas

ภาพยนตร์เรื่องอื่นๆที่เข้าชิงรางวัลภาพยนตร์เหตุการณ์สั้นยอดเยี่ยมได้แก่

  • ภาพยนตร์เรื่อง Aya กำกับการแสดงโดย Oded Binnun และ Mihal Brezis
  • ภาพยนตร์เรื่อง Boogaloo and Graham กำกับการแสดงโดย Michael Lennox และ Ronan Blaney
  • ภาพยนตร์เรื่อง Butter Lamp กำกับการแสดงโดย Wei Hu และ Julien Féret
  • ภาพยนตร์เรื่อง Parvaneh กำกับการแสดงโดย Talkhon Hamzavi และ Stefan Eichenberger

ภาพยนตร์สารคดีสั้นยอดเยี่ยม (Best documentary short subject)

ภาพยนตร์ที่ชนะรางวัลภาพยนตร์สารคดีสั้นยอดเยี่ยม ได้แก่ “Crisis Hotline: Veterans Press 1” กำกับการแสดงโดย Ellen Goosenberg Kent และ Dana Perry

ภาพยนตร์เรื่องอื่นๆที่เข้าชิงรางวัลภาพยนตร์สารคดีสั้นยอดเยี่ยมได้แก่

  • ภาพยนตร์เรื่อง Joanna กำกับการแสดงโดย Aneta Kopacz
  • ภาพยนตร์เรื่อง Our Curse กำกับการแสดงโดย Tomasz Sliwinski และ Maciej Slesicki
  • ภาพยนตร์เรื่อง The Reaper กำกับการแสดงโดย Gabriel Serra
  • ภาพยนตร์เรื่อง White Earth กำกับการแสดงโดย Christian Jensen

บันทึกเสียงยอดเยี่ยม (Best sound mixing)

ภาพยนตร์ที่ชนะรางวัลบันทึกเสียงยอดเยี่ยม ได้แก่ “Whiplash” กำกับการแสดงโดย Craig Mann, Ben Wilkins และ Thomas Curley

ภาพยนตร์เรื่องอื่นๆที่เข้าชิงรางวัลบันทึกเสียงยอดเยี่ยมได้แก่

  • ภาพยนตร์เรื่อง American Sniper โดย John T Reitz, Gregg Rudloff และ Walt Martin
  • ภาพยนตร์เรื่อง Birdman โดย Jon Taylor, Frank A. Montaño และ Thomas Varga
  • ภาพยนตร์เรื่อง Interstellar โดย Gary Rizzo, Gregg Landaker และ Mark Weingarten
  • ภาพยนตร์เรื่อง Unbroken โดย Jon Taylor, Frank A. Montaño และ David Lee

เทคนิคสมจริงยอดเยี่ยม (Best visual effects)

ภาพยนตร์ที่ชนะรางวัลเทคนิคสมจริงยอดเยี่ยม ได้แก่ “Interstellar” กำกับการแสดงโดย Paul J Franklin, Andrew Lockley, Ian Hunter และ Scott R Fisher

ภาพยนตร์เรื่องอื่นๆที่เข้าชิงรางวัลเทคนิคสมจริงยอดเยี่ยมได้แก่

  • ภาพยนตร์เรื่อง Captain America: The Winter Soldier โดย Dan Deleeuw, Russell Earl, Bryan Grill และ Daniel Sudick
  • ภาพยนตร์เรื่อง Dawn of the Planet of the Apes โดย Joe Letteri, Dan Lemmon, Daniel Barrett และ Erik Winquist
  • ภาพยนตร์เรื่อง Guardians of the Galaxy โดย Stephane Ceretti, Nicolas Aithadi, Jonathan Fawkner และ Paul Corbould
  • ภาพยนตร์เรื่อง X-Men: Days of Future Past โดย Richard Stammers, Lou Pecora, Tim Crosbie และ Cameron Waldbauer

ภาพยนตร์แอนิเมชั่นสั้นยอดเยี่ยม (Best animated short film)

ภาพยนตร์ที่ชนะรางวัลภาพยนตร์แอนิเมชั่นสั้นยอดเยี่ยม ได้แก่ “Feast” โดย Patrick Osborne และ Kristina Reed

ภาพยนตร์เรื่องอื่นๆที่เข้าชิงรางวัลภาพยนตร์แอนิเมชั่นสั้นยอดเยี่ยมได้แก่

  • ภาพยนตร์เรื่อง The Bigger Picture โดย Daisy Jacobs และ Chris Hees
  • ภาพยนตร์เรื่อง The Dam Keeper โดย Robert Kondo และ Daisuke “Dice” Tsutsumi
  • ภาพยนตร์เรื่อง Me and My Moulton โดย Torill Kove
  • ภาพยนตร์เรื่อง A Single Life โดย Joris Oprins

ภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม (Best animated feature film)

ภาพยนตร์ที่ชนะรางวัลภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม ได้แก่ “Big Hero 6

ภาพยนตร์เรื่องอื่นๆที่เข้าชิงรางวัลภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยมได้แก่

  • The Boxtrolls
  • How to Train Your Dragon 2
  • Song of the Sea
  • The Tale of the Princess Kaguya

ตัดต่อภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best film editing)

ภาพยนตร์ที่ชนะรางวัลตัดต่อภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ได้แก่ “Whiplash” โดย Tom Cross

ภาพยนตร์เรื่องอื่นๆที่เข้าชิงรางวัลภาพยนตร์แอนิเมชั่นสั้นยอดเยี่ยมได้แก่

  • ภาพยนตร์เรื่อง Boyhood โดย Sandra Adair
  • ภาพยนตร์เรื่อง The Imitation Game โดย William Goldenberg
  • ภาพยนตร์เรื่อง The Grand Budapest Hotel โดย Barney Pilling
  • ภาพยนตร์เรื่อง American Sniper โดย Joel Cox และ Gary Roach

ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม (Best documentary feature subject)

ภาพยนตร์ที่ชนะรางวัลภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม ได้แก่ “Citizenfour” กำกับการแสดงโดย Laura Poitras, Mathilde Bonnefoy และ Dirk Wilutzky

ภาพยนตร์เรื่องอื่นๆที่เข้าชิงรางวัลภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยมได้แก่

  • ภาพยนตร์เรื่อง Finding Vivian Maier กำกับการแสดงโดย John Maloof และ Charlie Siskel
  • ภาพยนตร์เรื่อง Last Days in Vietnam กำกับการแสดงโดย Rory Kennedy และ Keven McAlester
  • ภาพยนตร์เรื่อง The Salt of the Earthกำกับการแสดงโดย Wim Wenders, Juliano Ribeiro Salgado และ David Rosier
  • ภาพยนตร์เรื่อง Virunga กำกับการแสดงโดย Orlando von Einsiedel และ Joanna Natasegara

ทางทีมงานแบไต๋ฯขอแสดงความยินดีกับผู้ที่ชนะรางวัลทุกสาขาด้วยนะครับ 🙂

ที่มา : The Guardian
รูปจาก : wikipediahollywoodreporterindianexpresspmcvarietythemalaysianinsiderpressassociationew | netdna

แชร์โพสนี้

แสดงความคิดเห็น