สรุปผล “ลูกโลกทองคำ 2021 ครั้งที่ 78” หนัง-ซีรีส์ Netflix คว้ารางวัลเพียบตามคาด!

หลังจากที่ได้ประกาศเลื่อนการประกาศผลรางวัล “ลูกโลกทองคำ ครั้งที่ 78” หรือ Golden Globes 2021 จากช่วงต้นเดือนมกราคม มาประกาศผลในช่วงค่ำวานนี้ตามเวลาสหรัฐอเมริกา สมาคมสื่อมวลชนต่างประเทศฮอลลีวูด (HFPA) จนนำไปสู่การประกาศรางวัลลูกโลกทองคำ ให้กับภาพยนตร์ และซีรีส์ทางโทรทัศน์ที่มีผลงานโดดเด่นในปีที่ผ่านมา และที่น่าสนใจคือ ปีนี้เป็นปีที่ีมีภาพยนตร์และซีรีส์จาก Netflix ตบเท้าเข้าชิงรางวัลมากมาย และก็เป็นไปตามคาด เพราะหนังและซีรีส์ Original ของ Netflix ต่างก็คว้ารางวัลติดไม้ติดมือไปหลายรางวัลแบบไม่พลิกโผ

โดยในงานประกาศรางวัลลูกโลกทองคำ (ในรูปแบบออนไลน์) ในครั้งนี้ ยังคงรับหน้าที่ต่อจากครั้งที่แล้ว โดยผู้รับหน้าที่เป็นพิธีกรได้แก่นักแสดงตลกหญิง Tina Fey และ Amy Poehler

โดยในปีนี้ยังได้มีการมอบรางวัลเกียรติยศ 2 รางวัลได้แก่ รางวัลเกียรติยศ Cecil B. deMille มอบให้แก่ Jane Fonda นักแสดงระดับตำนาน เจ้าของ 7 รางวัลลูกโลกทองคำ และรางวัลเกียรติยศ Carol Burnett ให้กับ Norman Lear ผู้เขียนบทซีรีส์ดัง All in the Family (1971)

สรุปรายชื่อผู้ได้รับรางวัล ลูกโลกทองคำ 2021

TELEVISION (โทรทัศน์)

• ซีรีส์โทรทัศน์ยอดเยี่ยม ประเภทดราม่า

The Crown
Lovecraft Country
The Mandalorian
Ozark
Ratched

• ซีรีส์โทรทัศน์ยอดเยี่ยม ประเภทเพลงหรือตลก

Emily in Paris
The Flight Attendant
The Great
Schitt’s Creek
Ted Lasso

• ลิมิเต็ดซีรีส์ หรือภาพยนตร์สำหรับออกอากาศทางโทรทัศน์ยอดเยี่ยม

“Normal People”
“The Queen’s Gambit”
“Small Axe”
“The Undoing”
“Unorthodox”

• นักแสดงนำชายในซีรีส์โทรทัศน์ ประเภทดราม่า

Jason Bateman จาก Ozark
Josh O’Connor จาก The Crown
Bob Odenkirk จาก Better Call Saul
Al Pacino จาก Hunters
Matthew Rhys จาก Perry Mason

• นักแสดงนำหญิงในซีรีส์โทรทัศน์ ประเภทดราม่า

Olivia Colman จาก The Crown
Jodie Comer จาก Killing Eve
Emma Corrin จาก The Crown
Laura Linney จาก Ozark
Sarah Paulson จาก Ratched

• นักแสดงนำชายจากลิมิเต็ดซีรีส์ หรือภาพยนตร์สำหรับออกอากาศทางโทรทัศน์

Bryan Cranston จาก Your Honor
Jeff Daniels จาก The Comey Rule
Hugh Grant จาก The Undoing
Ethan Hawke จาก The Good Lord Bird
Mark Ruffalo จาก I Know This Much Is True

• นักแสดงนำหญิงจากลิมิเต็ดซีรีส์ หรือภาพยนตร์สำหรับออกอากาศทางโทรทัศน์

Cate Blanchett จาก Mrs. America
Shira Haas จาก Unorthodox
Daisy Edgar-Jones จาก Normal People
Nicole Kidman จาก The Undoing
Anya Taylor-Joy จาก The Queen’s Gambit

• นักแสดงสมทบหญิง จากลิมิเต็ดซีรีส์ หรือภาพยนตร์สำหรับออกอากาศทางโทรทัศน์

Helena Bonham Carter – “The Crown”
Julia Garner – “Ozark”
Annie Murphy – “Schitt’s Creek”
Cynthia Nixon – “Ratched”
Gillian Anderson – “The Crown”

• นักแสดงสมทบชาย จากลิมิเต็ดซีรีส์ หรือภาพยนตร์สำหรับออกอากาศทางโทรทัศน์

John Boyega – “Small Axe”
Brendan Gleeson – “The Comey Rule”
Daniel Levy – “Schitt’s Creek”
Jim Parsons – “Hollywood”
Donald Sutherland – “The Undoing”


MOVIES (ภาพยนตร์)

• ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ประเภทเพลงหรือตลก

“Borat Subsequent Moviefilm”
“Hamilton”
“Music”
“Palm Springs”
“The Prom”

• ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ประเภทดราม่า

“The Father”
“Mank”
“Nomadland”
“Promising Young Woman”
“The Trial of the Chicago 7”

• ภาพยนตร์ต่างประเทศยอดเยี่ยม

“Another Round,” Denmark
“La Llorona,” Guatamala/France
“The Life Ahead,” Italy
“Minari,” USA
“Two of Us,” France/USA

• บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

Emerald Fennell – “Promising Young Woman”
Jack Fincher – “Mank”
Aaron Sorkin – “The Trial of the Chicago 7”
Florian Zeller, Christopher Hampton – “The Father”
Chloe Zhao – “Nomadland”

• เพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

“Fight for You” – “Judas and the Black Messiah”
“Hear My Voice” – “The Trial of the Chicago 7”
“IO SI (Seen)” – “The Life Ahead”
“Speak Now” – “One Night in Miami”
“Tigers & Tweed” – “The United States vs. Billie Holiday”

• นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

Sacha Baron Cohen – “The Trial of the Chicago 7”
Daniel Kaluuya – “Judas and the Black Messiah”
Jared Leto – “The Little Things”
Bill Murray – “On the Rocks”
Leslie Odom, Jr. – “One Night in Miami”

• นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

Glenn Close – “Hillbilly Elegy”
Olivia Colman – “The Father”
Jodie Foster – “The Mauritanian”
Amanda Seyfried – “Mank”
Helena Zengel – “News of the World”

• นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ประเภทเพลงหรือตลก

Sacha Baron Cohen – “Borat Subsequent Moviefilm”
James Corden – “The Prom”
Lin-Manuel Miranda – “Hamilton”
Dev Patel – “The Personal History of David Copperfield”
Andy Samberg – “Palm Springs”

• ภาพยนตร์แอนิเมชันยอดเยี่ยม

“The Croods: A New Age”
“Onward”
“Over the Moon”
“Soul”
“Wolfwalkers”

• นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ประเภทดราม่า

Chadwick Boseman, – “Ma Rainey’s Black Bottom”
Riz Ahmed – “The Sound of Metal”
Anthony Hopkins – “The Father”
Gary Oldman – “Mank”
Tahar Rahim – “The Mauritanian”

• นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ประเภทดราม่า

Viola Davis – “Ma Rainey’s Black Bottom”
Andra Day – “The United States vs. Billie Holiday”
Vanessa Kirby – “Pieces of a Woman”
Frances McDormand – “Nomadland”
Carey Mulligan – “Promising Young Woman

• นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ประเภทเพลงหรือตลก

Maria Bakalova – “Borat Subsequent Moviefilm”
Kate Hudson – “Music”
Michelle Pfeiffer – “French Exit”
Rosamund Pike – “I Care A Lot”
Anya Taylor-Joy – “Emma”

• นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ประเภทเพลงหรือตลก

Sacha Baron Cohen – “Borat Subsequent Moviefilm”
James Corden – “The Prom”
Lin-Manuel Miranda – “Hamilton”
Dev Patel – “The Personal History of David Copperfield”
Andy Samberg – “Palm Springs”

• ผู้กำก้บภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

David Fincher – “Mank”
Regina King – “One Night in Miami”
Aaron Sorkin – “The Trial of the Chicago 7
Chloe Zhao – “Nomadland”
Emerald Fennell – “Promising Young Woman”

• เพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

“The Midnight Sky”
“Tenet”
“News of the World”
“Mank”
“Soul”


พิสูจน์อักษร : สุชยา เกษจำรัส