ปัจจุบันเราเห็นรถยนต์ไฟฟ้าขับขี่กันบนท้องถนนมากขึ้น โดยเฉพาะการมาถึงของ Tesla ที่มียอดจำหน่ายในรุ่น Model Y สูงที่สุดในโลกด้วย อีกทั้ง Tesla ยังขายรถยนต์ไฟฟ้าของตัวเองไปแล้วมากกว่า 4.6 ล้านคัน พร้อมด้วยสถานี SuperCharger กว่า 45,000 สถานีทั่วโลก ล่าสุด Tesla ขยับตัวครั้งใหญ่อีกครั้งในประเทศไทย ด้วยการเปิดตัว Tesla Center แห่งแรกในไทย แถมใหญ่ที่สุดในเอเชียแปซิฟิก
![](https://assets.beartai.com/uploads/2023/08/Tesla-Center-1024x683.jpg)
Tesla Center แห่งแรกในไทยตั้งอยู่บนถนนรามคำแหง ในพื้นที่ Paseo รามคำแหง ครอบคลุมทั้งบริการฝ่ายขาย เซอร์วิส ศูนย์ซ่อมและทำสี สถานี Supercharger ไปจนถึงส่งมอบรถในที่เดียว นอกจากนี้ Tesla Center ยังจัดแสดงผลิตภัณฑ์ใน ecosystem ของ Tesla ที่ไม่ได้มีแค่ตัวรถ แต่ยังมีหลังคารโซลาร์เซลล์และแบตเตอรี่กักเก็บพลังงาน เพื่อแสดงถึงเป้าหมายสูงสุดในการเปลี่ยนแปลงของโลกสู่พลังงานที่ยั่งยืน
![](https://assets.beartai.com/uploads/2023/08/BBS07199-1024x768.jpg)
การสร้าง Ecosystem ของ Tesla ประกอบไปด้วยหลังคา Solar roof ที่มีความแข็งแรงกว่าโซลาร์เซลล์ทั่วไป ช่วยรับพลังงานจากแสงอาทิตย์แล้วส่งต่อไปที่ Power wall หรือแบตเตอรี่ช่วยกักเก็บพลังงานไฟฟ้า ที่สามารถติดตั้งเพิ่มได้เหมือนต่อเลโก้ (เพราะ Tesla ออกแบบซอฟต์แวร์และฮาร์ดแวร์เอง) หรือถ้าพื้นที่ไหนต้องการใช้พลังงานไฟฟ้าระดับเมือง Tesla ก็มี Megapack ไว้รองรับในกรณีที่เกิดภัยธรรมชาติจนไฟดับทั้งเมือง สุดท้ายพลังงานไฟฟ้านั้นสามารถส่งกลับมายังรถ Tesla หรือรถยนต์ไฟฟ้าอื่น ๆ ได้
![](https://assets.beartai.com/uploads/2023/08/BBS07207-1024x768.jpg)
สิ่งที่ทำให้ Tesla โดดเด่นและแตกต่างจากแบรนด์อื่น ๆ คือ Gigafactory ที่สามารถประกอบรถ Tesla ได้สูงสุด 1 ล้านคันนับตั้งแต่ครึ่งปีแรกของปี 2023 นอกจากนี้ยัง Tesla ยังมีชื่อจากระบบ Autopilot ที่ใช้เซนเซอร์รอบคันมาช่วยประมวลผลการขับขี่ พร้อมด้วย Tesla Fleet Learning ที่ทำให้ยิ่งขับขี่มากเท่าไหร่ตัวรถจะยิ่งฉลาดมากขึ้นเท่านั้น เพราะอาศัย Big Data เช่น ข้อมูลภูมิศาสตร์, สถิติและการขับขี่มาช่วยประมวลผลนั่นเอง
![](https://assets.beartai.com/uploads/2023/08/BBS07241-1024x768.jpg)
Tesla Center แห่งนี้ถือว่าใหญ่ที่สุดในเอเชียแปซิฟิก โดยได้แรงบันดาลใจในการออกแบบมาจากวัฒนธรรมไทย เช่น หลังคาวัดมาทำเป็นซุ้มรับรองลูกค้า รองรับบริการต่าง ๆ รวมถึงศูนย์ซ่อมและทำสีตัวรถ ที่รับรองได้สูงสุด 400 คัน/สัปดาห์ ที่นี่ยังมีเครื่องตั้งศูนย์ล้อที่แม่นยำสูงสุด (เพราะ Tesla ใช้วิธีการจับศูนย์ล้อที่บริเวณขอบล้อ) ทาง Tesla แนะนำให้นำมาเช็กศูนย์ล้อทุก ๆ 40,000 กิโลเมตรหรือ 1 ปี
![](https://assets.beartai.com/uploads/2023/08/Tesla-Center-1-1024x683.jpg)
ส่วนการซ่อมสามารถเข้าผ่านแอปพลิเคชันได้ เพื่อความสะดวกและประหยัดเวลาในการรอ ทางทีมงาน Tesla จะได้จัดเตรียมอะไหล่หรืออุปกรณ์ให้พร้อมก่อนเข้ารับบริการ หรือในบางกรณีผู้ใช้สามารถจัดการผ่าน OTA ได้เลย ยิ่งสะดวกขึ้นไปอีก
![](https://assets.beartai.com/uploads/2023/08/BBS07221-1024x768.jpg)
Tesla Center แห่งนี้ยังเป็นที่ส่งมอบรถ Tesla ในตัว โดยการส่งมอบไม่จำเป็นต้องใช้พนักงานต้อนรับ แต่ลูกค้าสามารถรับฟังวิธีการตั้งค่าตัวรถผ่านเสียงวิทยุและปฏิบัติไปได้พร้อม ๆ กัน ใครที่เป็นเจ้าของ Tesla ในไทยน่าจะได้ประสบการณ์นี้ไปบ้างแล้ว ซึ่งปัจจุบัน Tesla สามารถส่งมอบรถได้สูงสุด 80 คันต่อวัน โดยแบ่งเป็น 4 รอบในแต่ละวัน
ใครที่อยากสัมผัสประสบการณ์ขับขี่ด้วยพลังงานสะอาดจาก Tesla สามารถไปเยี่ยมชมหรือทดสอบขับขี่ได้ที่ Tesla Center แห่งแรกในไทยได้เลย Tesla Center เปิดให้บริการทุกวัน ตั้งแต่เวลา 9.00 – 18.00 น.
พิสูจน์อักษร : สุชยา เกษจำรัส