ออสการ์ตามโผ! ‘Nomadland’ คว้าชัยหนังยอดเยี่ยม ผู้กำกับ นำหญิง พร้อมรายชื่อผู้ชนะทุกสาขา

ประกาศผลเป็นที่เรียบร้อยแล้ว สำหรับงานประกาศผลรางวัล Academy Awards หรือ ‘ออสการ์ (OSCARS)‘ ครั้งที่ 93 ประจำปี 2021 ที่จัดโดย ‘Academy of Motion Picture Arts and Sciences’ (AMPAS) และถ่ายทอดสดทางสถานีโทรทัศน์ ABC เมื่อช่วงเช้าที่ผ่านมาตามเวลาประเทศไทย (ค่ำวันที่ 25 เมษายนตามเวลาสหรัฐฯ)

‘Nomadland’ หนังดราม่าที่พูดถึงม่ายสาวใหญ่ที่ตัดสินใจออกเดินทางข้ามประเทศ และได้พบเพื่อนร่วมโลกผู้เร่ร่อน คว้า 3 รางวัล จากการเข้าชิง 6 รางวัล และถือเป็นรางวัลใหญ่ทั้งสิ้น ได้แก่ ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม, ผู้กำกับยอดเยี่ยม ซึ่งตกเป็นของ โคลอี เจา (Chloe Zhao) ที่สร้างประวัติศาสตร์เป็นผู้กำกับหญิงเอเชียคนแรกที่ได้รางวัลนี้, รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยมตกเป็นของ ฟรานเซส แม็กดอร์แมนด์ (Frances McDormand) ที่ถือเป็นออสการ์ตัวที่ 3 ของเธอต่อจาก ‘Fargo’ และ ‘Three Billboards Outside Ebbing, Missouri’ ในปี 1997 และ 2018 ตามลำดับ

ขณะที่นักแสดงนำชายยอดเยี่ยมค่อนข้างพลิกล็อก เพราะจากที่คาดว่านักแสดงผู้ล่วงลับอย่าง แชดวิก โบสแมน (Chadwick Boseman) เป็นตัวเก็งจาก ‘Ma Rainey’s Black Bottom’ แต่รางวัลกลับตกเป็นของแอนโธนี ฮอปกินส์ (Anthony Hopkins) จากหนังดราม่า ‘The Father’ ซึ่งเป็นออสการ์ตัวที่ 2 ของเขาต่อจาก ‘The Silence of the Lambs’ ในปี 1992 ซึ่งในปีนี้ฮอปกินส์ไม่ได้เดินทางมาร่วมงาน ส่วนนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม คือ แดเนียล คาลูยา (Daniel Kaluuya) ที่ตีบทแตกจาก ‘Jedas and the Black Messiah’

อีกหนึ่งรางวัลที่ถือเป็นไฮไลต์ของงานคือรางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยมที่ ยุนยอจอง (Youn Yuh-jung) นักแสดงหญิงวัย 73 ปี สร้างประวัติศาสตร์ด้วยการคว้ารางวัลนี้ไปจาก ‘Minari’ ถือเป็นนักแสดงชาวเกาหลีคนแรกที่ได้รับรางวัลออสการ์ ซึ่งยุนยอจองกล่าวติดตลกหลังจากได้รางวัลจาก แบรต พิตต์ (Brad Pitt) ว่า “ยินดีที่ได้พบคุณนะพิตต์ คุณไปอยู่ที่ไหนมาตอนเราถ่ายหนังกัน”

โดยงานออสการ์ครั้งที่ 93 จัดขึ้นในห้องบอลรูมที่ Union Station ในลอสแองเจลิส และได้มีการปรับเปลี่ยนการจัดงานที่ต่างจากเดิมอย่างสิ้นเชิง เนื่องจากวิกฤติโควิด-19 ทั้งวันจัดงานที่เลื่อนจากกำหนดเดิมถึง 2 เดือน รูปแบบการจัดงานที่นั่งแยกกันเป็นโต๊ะและจำนวนผู้เข้าร่วมงานที่จำกัด ตามมาตรการการรักษาระยะห่าง โดยในการจัดงานครั้งนี้ไม่มีพิธีกรหลัก ได้รับเกียรติจากผู้กำกับดังอย่าง ‘Steven Soderbergh’ มารับหน้าที่เป็นโปรดิวเซอร์ในการถ่ายทอดสด

รายชื่อผู้ที่ได้รับรางวัลออสการ์ ครั้งที่ 93

รางวัลพิเศษสำหรับผู้ทำงานด้านมนุษยธรรม
‘The Jean Hersholt Humanitarian Award’

• Tyler Perry 

สาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Picture)

‘The Father’
‘Judas and the Black Messiah’
‘Mank’
‘Minari’
• ‘Nomadland
‘Promising Young Woman’
‘Sound of Metal’
‘The Trial of the Chicago 7’

สาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม (Best Actor)

‘Riz Ahmed’ (Sound of Metal)
‘Chadwick Boseman’ (Ma Rainey’s Black Bottom)
• ‘Anthony Hopkins’ (The Father)
‘Gary Oldman’ (Mank)
‘Steven Yeun’ (Minari)

สาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม (Best Actress)

‘Viola Davis’ (Ma Rainey’s Black Bottom)
‘Andra Day’ (The United States vs. Billie Holiday)
‘Vanessa Kirby’ (Pieces of a Woman)
‘Frances McDormand’ (Nomadland)
‘Carey Mulligan’ (Promising Young Woman)

สาขาผู้กำกับยอดเยี่ยม (Best Director)

‘Lee Isaac Chung’ (Minari)
‘Emerald Fennell’ (Promising Young Woman)
‘David Fincher’ (Mank)
• ‘Chloe Zhao’ (Nomadland)
‘Thomas Vinterberg’ (Another Round)

สาขานักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม (Best Supporting Actor)

‘Sacha Baron Cohen’ (The Trial of the Chicago 7)
• ‘Daniel Kaluuya’ (Judas and the Black Messiah)
‘Leslie Odom Jr.’ (One Night in Miami)
‘Paul Raci’ (Sound of Metal)
‘Lakeith Stanfield’ (Judas and the Black Messiah)

สาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม (Best Supporting Actress)

‘Maria Bakalova’ ( Borat Subsequent Moviefilm
‘Glenn Close’ (Hillbilly Elegy)
‘Olivia Colman’ (The Father)
‘Amanda Seyfried’ (Mank)
• ‘Yuh-Jung Youn’ (Minari)

สาขาบทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม (Best Original Screenplay)

‘Judas and the Black Messiah’
‘Minari’
• ‘Promising Young Woman
‘Sound of Metal’
‘The Trial of the Chicago 7’

สาขาบทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม (Best Adapted Screenplay)

‘Borat Subsequent Moviefilm’
• ‘The Father
‘Nomadland’
‘One Night in Miami’
‘The White Tiger’

สาขาภาพยนตร์แอนิเมชันยอดเยี่ยม (Best Animation Feature Film)

‘Onward’
‘Over the Moon’
‘A Shaun the Sheep Movie: Farmageddon’
• ‘Soul
‘Wolfwalkers’

สาขาภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม (Best International Feature Film)

• ‘Another Round’ (Denmark)
‘Better Days’ (Hong Kong)
‘Collective’ (Romania)
‘The Man Who Sold His Skin’ (Tunisia)
‘Quo Vadis, Aida?’ (Bosnia and Herzegovina)

สาขาภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม (Best Documentary Feature)

‘Collective’
‘Crip Camp’
‘The Mole Agent’
• ‘My Octopus Teacher
‘Time’

สาขาภาพยนตร์สารคดีสั้นยอดเยี่ยม (Best Documentary Short Subject)

• ‘Colette
‘A Concerto Is a Conversation’
‘Do Not Split’
‘Hunger Ward’
‘A Love Song for Latasha’

สาขาภาพยนตร์สั้นยอดเยี่ยม (Best Short Film Live Action)

‘Feeling Through’
‘The Letter Room’
‘The Present’
• ‘Two Distant Strangers
‘White Eye’

สาขาภาพยนตร์แอนิเมชันสั้นยอดเยี่ยม (Best Short Film Animation)

‘Burrow’
‘Genius Loci’
• ‘If Anything Happens I Love You
‘Opera’
‘Yes-People’

สาขาดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Original Score)

‘Da 5 Bloods’
‘Mank’
‘Minari’
‘News of the World’
• ‘Soul

สาขาเพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Original Song)

• ‘Fight for You’ (Judas and the Black Messiah)
‘Hear My Voice’ (The Trial of the Chicago 7)
‘Husavik’ (Eurovision Song Contest: The Story of Fire Saga)
‘Lo Si (Seen)’ (The Life Ahead)
‘Speak Now’ (One Night in Miami)

สาขาลำดับเสียงยอดเยี่ยม (Best Sound)

‘Greyhound’
‘Mank’
‘News of the World’
‘Soul’
• ‘Sound of Metal

สาขาออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม (Best Production Design)

‘The Father’
• ‘Mank
‘Ma Rainey’s Black Bottom’
‘News of the World’
‘Tenet’

สาขาถ่ายภาพยอดเยี่ยม (Best Cinematography)

‘Sean Bobbit’ (Judas and the Black Messiah)
• ‘Erik Messerschmidt’ (Mank)
‘Dariusz Wolski’ (News of the World)
‘Joshua James Richards’ (Nomadland)
‘Phedon Papamichael’ (The Trial of the Chicago 7)

สาขาออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม (Best Costume Design)

‘Emma’
• ‘Ma Rainey’s Black Bottom
‘Mank’
‘Mulan’
‘Pinocchio’

สาขาแต่งหน้าและทำผมยอดเยี่ยม (Best Makeup and Hairstyling)

‘Emma’
‘Hillbilly Elegy’
• ‘Ma Rainey’s Black Bottom
‘Mank’
‘Pinocchio’

สาขาลำดับภาพยอดเยี่ยม (Best Film Editing)

‘The Father’
‘Nomadland’
‘Promising Young Woman’
• ‘Sound of Metal’
‘The Trial of the Chicago 7’

สาขาเทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม (Best Visual Effects)

‘Love and Monsters’
‘The Midnight Sky’
‘Mulan’
‘The One and Only Ivan’
• ‘Tenet


อ้างอิง
https://www.oscars.org/oscars/ceremonies/2021

พิสูจน์อักษร : สุชยา เกษจำรัส

เราใช้คุกกี้เพื่อพัฒนาประสิทธิภาพ และประสบการณ์ที่ดีในการใช้เว็บไซต์ของคุณ คุณสามารถศึกษารายละเอียดได้ที่ นโยบายความเป็นส่วนตัว และสามารถจัดการความเป็นส่วนตัวเองได้ของคุณได้เองโดยคลิกที่ ตั้งค่า

Privacy Preferences

คุณสามารถเลือกการตั้งค่าคุกกี้โดยเปิด/ปิด คุกกี้ในแต่ละประเภทได้ตามความต้องการ ยกเว้น คุกกี้ที่จำเป็น

Allow All
Manage Consent Preferences
  • Always Active

Save