ในปี 2023 ที่ผ่านมา Tesla ได้ประเดิมตลาดรถยนต์ไฟฟ้าในไทยด้วย Model 3 และ Model Y ก่อนที่จะมีการปรับโฉม Model 3 Refreshed และส่งมอบในช่วงปลายปี ต้องยอมรับว่าเป็นปีที่ดีของ Tesla ในการประเดิมตลาด โดยเฉพาะการก่อตั้ง Tesla Center แห่งแรกใจกลางเมืองก็ว่าได้
![](https://assets.beartai.com/uploads/2023/02/coverteslaaccident-1024x538.jpg)
แต่ดูเหมือนว่าปีนี้ Tesla พยายามที่จะรุกตลาดมากขึ้น ดูจากการขยายพื้นที่ของ Supercharge กำลังไฟ 250 kW ออกไปยังพื้นที่เชื่อมต่อระหว่างหัวเมืองสำคัญ ไม่ว่าจะเป็น จังหวัดนครราชสีมา, จังหวัดกำแพงเพชรและจังหวัดลำพูน
ล่าสุด Tesla เตรียมรุกภาคอีสานด้วยการจัดกิจกรรม DRIVE WITH FUTURE at Khon Kaen ชวนผู้ที่สนใจในรถยนต์ไฟฟ้ามาทดสอบสมรรถนะและประสบการณ์ขับขี่ของ Model 3 และ Model Y ทดลองระบบช่วยขับขี่ Autopilot พร้อมทั้งฟีเจอร์ล้ำ ๆ ของ Tesla อย่างใกล้ชิด
ในงาน DRIVE WITH FUTURE at Khon Kaen ยังเปิดให้พบปะกับ Tesla Advisor ที่คอยให้คำปรึกษาเพื่อให้คุณเลือกปรับแต่งรถได้ตอบโจทย์ตามสไตล์ รวมถึงบริการ Delivery Advisor เตรียมจัดคิวส่งมอบรถพิเศษถึงขอนแก่น รอบพิเศษเฉพาะ 100 คันแรกเท่านั้น สุดท้าย Finance Advisor ช่วยให้คำปรึกษาด้านการขอสินเชื่อและแนะนำอัตราดอกเบี้ยสุดพิเศษ
![](https://assets.beartai.com/uploads/2023/01/tesla-china-1024x538.jpg)
กิจกรรมนี้จัดขึ้นที่ ACE: Automotive Center of Excellence อำเภอเมือง จังหวัดขอนแก่น ที่นี่ยังเป็นศูนย์บริการตัวถังและสีมาตรฐาน ที่ได้รับการรับรองอย่างเป็นทางการจาก Tesla ประเทศไทยอีกด้วย ซึ่งจัดขึ้นระหว่างวันที่ 29 มกราคม ถึง 4 กุมภาพันธ์ 2024
ความเคลื่อนไหวครั้งนี้แสดงให้เห็นว่า Tesla ต้องการขยายฐานลูกค้าให้กว้างขึ้น รวมถึงเสริมบริการจุดชาร์จให้ครอบคลุมระหว่างการเดินทางยิ่งกว่าเดิม เราต้องมาดูกันว่า Tesla Center สาขาสอง จะลงหลักปักฐานที่ภาคอีสานด้วยหรือไม่
ที่มา Tesla