ประกาศผลรางวัล The Game Awards 2014

ประกาศผลไปเป็นที่เรียบร้อยแล้วเมื่อวันที่ 5 ธันวาคมที่ผ่านมา สำหรับงานประกาศรางวัลอันทรงเกียรติของวงการเกม The Game Awards 2014 ที่ลาสเวกัส สหรัฐอเมริกา มาดูกันว่ามีเกมอะไรบ้างที่ได้เข้าชิง และเกมอะไรที่ได้รับรางวัลไป

โดยที่แต่เดิมนั้นจะเป็นงาน VGAs ที่จัดโดย Spike TV มาร่วม 10 ปี แต่มาปีนี้ Geoff Keighley ผู้สื่อข่าวสายเกมระดับโลกได้ขึ้นมาเป็นโปรดิวเซอร์จัดงานนี้ และถือว่าเป็นงานที่ไม่ธรรมดาเพราะได้รับการสนับสนุนจากบรรดาค่ายเกมยักษ์ใหญ่จากทั่วโลกจนเรียกได้ว่างาน The Game Awards 2014 ถือเป็นงานประกาศรางวัลเกมเพื่อวงการเกมจริงๆ

ตั้งแต่ได้สมาชิกคณะกรรมการที่ปรึกษา เป็นบรรดาผู้มีชื่อเสียงและตำแหน่งใหญ่ในอุตสาหกรรมเกมระดับโลก อาทิเช่น

  • Reggie Fils-Aime (ประธานและ COO ของ Nintendo of America)
  • Yves Guillemot (ผู้ร่วมก่อตั้งและ CEO ของ Ubisoft)
  • Hideo Kojima (ผู้อำนวยการ Kojima Productions)
  • Shawn Layden (CEO ของ Sony Computer Entertainment America)
  • Peter Moore (COO ของ Electronic Arts)
  • Rockstar Games
  • Phil Spencer (หัวหน้าทีม Xbox จาก Microsoft)
  • Martin Tremblay (ประธานของ Warner Bros. Interactive Entertainment)
  • Valve

นอกจากนี้บรรดาคณะกรรมการตัดสินก็ยังได้ผู้สื่อข่าวจากสำนักข่าวและเว็บไซต์ชื่อดังเกี่ยวกับเกมจากทุกมุมโลกมาช่วยกันตัดสิน และนี่คือรายชื่อผู้ที่ได้รางวัลในแต่ละสาขาและผู้ที่ถูกเสนอเข้าชิงในแต่ละสาขา มีเกมอะไรบ้าง? และใครได้รางวัลอะไรไปกันบ้าง? ไปดูกันเลย!

001

Game of the Year:

  • Bayonetta 2
  • Dark Souls II
  • Dragon Age: Inquisition (Winner)
  • Hearthstone
  • Middle-earth: Shadow of Mordor
[divider]

002-shovelknight

Best Independent Game:

  • Broken Age – Act 1
  • Monument Valley
  • Shovel Knight (Winner)
  • Transistor
  • The Vanishing of Ethan Carter
[divider]

003-valiant-hearts-the-great-war

Best Narrative:

  • South Park: The Stick of Truth
  • The Walking Dead — Season 2
  • The Wolf Among Us
  • Valiant Hearts: The Great War (Winner)
  • Wolfenstein: The New Order
[divider]

004-south-park

Best Performance:

  • Adam Harrington as Bigby Wolf — The Wolf Among Us
  • Kevin Spacey as Jonathan Irons — Call of Duty: Advanced Warfare
  • Melissa Hutchinson as Clementine — The Walking Dead — Season 2
  • Trey Parker as various voices — South Park: The Stick of Truth (Winner)
  • Troy Baker as Talion — Middle-earth: Shadow of Mordor
[divider]

005-gtav

Best Remaster:

  • Grand Theft Auto V (Winner)
  • Pokemon Omega Ruby and Alpha Sapphire
  • The Last of Us Remastered
  • The Master Chief Collection
  • Tomb Raider: Definitive Edition
[divider]

006-shadowofmodor

Best Action/Adventure:

  • Alien: Isolation
  • Assassin’s Creed Unity
  • Bayonetta 2
  • Middle-earth: Shadow of Mordor (Winner)
  • Sunset Overdrive
[divider]

007-smash_bros_wii_u

Best Fighting Game:

  • Killer Instinct: Season 2
  • Persona 4 Arena Ultimax
  • Super Smash Bros. 3DS
  • Super Smash Bros. Wii U (Winner)
  • Ultra Street Fighter IV
[divider]

008-Mk8

Best Sports/Racing Game:

  • FIFA 15
  • Forza Horizon 2
  • Mario Kart 8 (Winner)
  • NBA 2K15
  • Trials Fusion
[divider]

09-Far-Cry-4

Best Shooter:

  • Call of Duty: Advanced Warfare
  • Destiny
  • Far Cry 4 (Winner)
  • Titanfall
  • Wolfenstein: The New Order
[divider]

10-daI

Best Role-Playing Game:

  • Bravely Default
  • Dark Souls II
  • Divinity
  • Dragon Age: Inquisition (Winner)
  • South Park: The Stick of Truth
[divider]

11-Mk8

Best Family Game:

  • Disney Infinity 2.0
  • Fantasia: Music Evolved
  • Mario Kart 8 (Winner)
  • Skylanders: Trap Team
  • Tomodachi Life
[divider]

12-destiny

Best Online Experience:

  • Call of Duty: Advanced Warfare
  • Dark Souls II
  • Destiny (Winner)
  • Hearthstone
  • Titanfall
[divider]

13-hearthstone

Best Mobile/Handheld Game:

  • Bravely Default
  • Hearthstone (Winner)
  • Monument Valley
  • Super Smash Bros. for 3DS
  • Threes!
[divider]

14-Nintendo

Developer of the Year:

  • Blizzard
  • Monolith
  • Nintendo (Winner)
  • Telltale
  • Ubisoft Montreal
[divider]

15-destiny

Best Score/Soundtrack:

  • Alien: Isolation
  • Child of Light
  • Destiny (Winner)
  • Sunset Overdrive
  • Transistor
[divider]

16-valiant-hearts-the-great-war

Games for Change:

  • Mountain
  • Never Alone
  • The Last of Us: Left Behind
  • This War of Mine
  • Valiant Hearts: The Great War (Winner)
[divider]

17-witcher

Most Anticipated Game:

  • Batman: Arkham Knight
  • Bloodborne
  • Evolve
  • The Witcher 3: Wild Hunt (Winner)
  • Uncharted 4: A Thief’s End
[divider]

Industry Icon: 

  • Roberta and Ken Williams
[divider]

CT ProVideoGamers1.JPG

eSports Player of the Year:

  • Martin ‘Rekkles’ Larsson (League of Legends)
  • Xu “Fy” Linsen (DOTA2)
  • James “Firebat” Kostesich (Hearthstone)
  • Christopher “GeT_RiGhT” Alesund (Counter-Strike: GO)
  • Matt “NaDeSHoT” Haag (Call of Duty)
[divider]

20-nip

eSports Team of the Year:

  • Samsung White (League of Legends)
  • Evil Geniuses (DOTA2)
  • Edward Gaming (League of Legends)
  • Newbee (DOTA2)
  • Ninjas in Pajamas (Counter-Strike: GO) (Winner)
[divider]

21-john-totalbiscuit-bain

Trending Gamer:

  • Evan “Vanoss” Fong
  • Jeff Gerstmann
  • PewDiePie
  • StampyLongHead
  • TotalBiscuit (Winner)
[divider]

22-twitchpokemon

Best Fan Creation:

  • BEST Zelda Rap EVER!! By Egoraptor
  • Luigi Death Stare by CZBwoi and Rizupicorr
  • Mine the Diamond (Minecraft Song) by Tobuscus
  • Minecraft — TITAN City by Colonial Puppet
  • Twitch Plays Pokemon by Anonymous (Winner)
[divider]

ข้อมูลจาก : thegameawards.com