Connect with us

What The Fact

สรุปผลรางวัลสุพรรณหงส์ ครั้งที่ 28: เวทีนี้ไม่มีแบ่ง ๆ กัน

หลังจากออสการ์อเมริกาเพิ่งประกาศไปไม่นาน ก็ถึงคราวของออสการ์ของไทย อย่างรางวัลสุพรรณหงส์ ครั้งที่ 28 ประจำปี 2562 ซึ่งจัดโดย สมาพันธ์สมาคมภาพยนตร์แห่งชาติ กันบ้าง โดยนับเป็นครั้งที่ 6 ที่เปลี่ยนกติกาการให้รางวัลจากเดิมใช้วิธีคณะกรรมการผู้ทรงคุณวุฒิให้การตัดสินรางวัล มาเป็นระบบ R+O หรือกรรมการตัดสิน 50% และให้คนในวงการภาพยนตร์เป็นโอเพ่นโหวตอีก 50% ทำให้ตัวรางวัลมีความเป็นสากลขึ้น น่าเชื่อถือมากขึ้น และไม่ต้องมีคำครหาว่ากรรมการแจกแบ่งรางวัลให้ทั่วถึงหนังทุกเรื่องอย่างเมื่อก่อนด้วย

โดยในปีนี้มีหนังที่ถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลต่าง ๆ ทั้ง 17 รางวัล มากถึง 19 เรื่อง โดยดาวเด่นคือหนังเรื่อง โฮมสเตย์ ที่เข้าชิงถึง 13 รางวัลมากสุดในปีนี้ ในขณะที่หนังเรื่อง มะลิลา ที่ทางสมาพันธ์ฯ เคยคัดเลือกเปHนตัวแทนประเทศไทยเข้าชิงรางวัลออสการ์สาขาหนังภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม ก็ถือเป็นอีกหนึ่งตัวเต็งที่ต้องจับตามองเพราะเข้าชิงรางวัลใหญ่ในสุพรรณหงส์แทบทั้งสิ้นด้วย

โดยเราเคยได้รีวิวหนังที่เข้าชิงทั้งหมด 19 เรื่องไว้ด้วย สามารถกดเข้าไปทำความรู้จักหนังแต่ละเรื่องได้ด้านล่างนี้เลย

และสำหรับผลการประกาศรางวัล ขออนุญาตไล่เรียงตามลำดับการแจกรางวัล มีดังนี้

ผู้แสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

สู่ขวัญ บูลกุล จาก โฮมสเตย์

รายชื่อผู้ท้าชิงในสาขานี้

  • พัศชนันท์ เจียจิรโชติ จาก App War แอปชนแอป
  • มนสภรณ์ ชาญเฉลิม จาก น้อง พี่ ที่รัก
  • ปาลิกา สุวรรณรักษ์ จาก ไม่มีสมุยสำหรับเธอ
  • พลอย ศรนรินทร์ จาก สิงสู่
เทคนิคพิเศษการแต่งหน้ายอดเยี่ยม

ศิวกร สุขลังการ , อาภรณ์ มีบางยาง จาก ขุนพันธ์ 2

รายชื่อผู้ท้าชิงในสาขานี้

  • The Pool นรก 6 เมตร
  • นาคี 2
  • มะลิลา
  • สิงสู่
‪ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม

นิรชรา วรรณาลัย จาก ขุนพันธ์ 2

รายชื่อผู้ท้าชิงในสาขานี้

  • App War แอปชนแอป
  • โนราห์
  • ไม่มีสมุยสำหรับเธอ
  • โฮมสเตย์
‪‪กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม

พัชร เลิศไกร จาก มะลิลา

รายชื่อผู้ท้าชิงในสาขานี้

  • App War แอปชนแอป
  • The Pool นรก 6 เมตร
  • ขุนพันธ์ 2
  • โฮมสเตย์
‪‪‪ผู้แสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

อนุชิต สพันธุ์พงษ์ จาก มะลิลา

รายชื่อผู้ท้าชิงในสาขานี้

  • อารักษ์ อมรศุภศ จาก ขุนพันธ์ 2
  • สำเร็จ เมืองพุทธ จาก มะลิลา
  • วิทยา ปานศรีงาม จาก ไม่มีสมุยสำหรับเธอ
  • ณัฐสิทธิ์ โกฏิมนัสวนิชย์ จาก โฮมสเตย์
‪‪‪เทคนิคการสร้างภาพพิเศษยอดเยี่ยม

บริษัท อิ๊กดราซิล กรุ๊ป จำกัด จาก โฮมสเตย์

รายชื่อผู้ท้าชิงในสาขานี้

  • 9 ศาสตรา
  • The Pool นรก 6 เมตร
  • ขุนพันธ์ 2
  • นาคี 2
‪‪‪ถ่ายภาพยอดเยี่ยม

ชัยพฤกษ์ เฉลิมพรพานิช จาก มะลิลา

รายชื่อผู้ท้าชิงในสาขานี้

  • App War แอปชนแอป
  • Ten Years Thailand
  • ขุนพันธ์ 2
  • โฮมสเตย์
‪‪‪ลำดับภาพยอดเยี่ยม

ชลสิทธิ์ อุปนิกขิต จาก โฮมสเตย์

รายชื่อผู้ท้าชิงในสาขานี้

  • App War แอปชนแอป
  • Ten Years Thailand
  • มะลิลา
  • ไม่มีสมุยสำหรับเธอ
‪‪‪‪เพลงนำภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

เพลง แสงสวรรค์ โดย วงบอดี้สแลม จาก 2215 เชื่อ บ้า กล้า ก้าว

รายชื่อผู้ท้าชิงในสาขานี้

  • เพลง ท้า โดย วงสล็อตแมชชีน จาก 9 ศาสตรา
  • เพลง ระเบิดเวลา โดย ศาล ศานศิลป์ จาก ไทบ้าน เดอะซีรีส์ 2.1
  • เพลง สายแนนหัวใจ โดย ก้อง ห้วยไร่ จาก นาคี 2
  • เพลง โนราห์ โดย หลวงไก่ จาก โนราห์
‪‪‪‪ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม

มร.ไรอัน ชอว์ , สุธี แสงเสรีชล จาก 9 ศาสตรา

รายชื่อผู้ท้าชิงในสาขานี้

  • น้อง พี่ ที่รัก
  • มะลิลา
  • ไม่มีสมุยสำหรับเธอ
  • โฮมสเตย์
บันทึกเสียงและผสมเสียงยอดเยี่ยม

ไตรเทพ วงศ์ไพบูลย์ จาก บริษัท กันตนา ซาวด์ สตูดิโอ จำกัด จาก 9 ศาสตรา

รายชื่อผู้ท้าชิงในสาขานี้

  • App War แอปชนแอป
  • ขุนพันธ์ 2
  • มะลิลา
  • โฮมสเตย์
ผู้แสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

อุรัสยา เสปอร์บันด์ จาก น้อง พี่ ที่รัก

รายชื่อผู้ท้าชิงในสาขานี้

  • วริศรา ยู จาก App War แอปชนแอป
  • โฟร์เร้นซ์ เฟร์เว่อร์ จาก เพื่อนฉัน…ฝันสลาย
  • ชญานิษฐ์ ชาญสง่าเวช จาก มา ณ ที่นี้
  • เฌอมาลย์ บุญยศักดิ์ จาก ไม่มีสมุยสำหรับเธอ
บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

อนุชา บุญยวรรธนะ , วาสุเทพ เกตุเพ็ชร์ จาก มะลิลา

รายชื่อผู้ท้าชิงในสาขานี้

  • เณรกระโดดกำแพง
  • มา ณ ที่นี้
  • ไม่มีสมุยสำหรับเธอ
  • โฮมสเตย์
ผู้แสดงนำชายยอดเยี่ยม

ศุกลวัฒน์ คณารศ จาก มะลิลา

รายชื่อผู้ท้าชิงในสาขานี้

  • ธีรเดช วงศ์พัวพันธ์ จาก The Pool นรก 6 เมตร
  • ซันนี่ สุวรรณเมธานนท์ จาก น้อง พี่ ที่รัก
  • เดวิด อัศวนนท์ จาก ไม่มีสมุยสำหรับเธอ
  • ธีรดนย์ ศุภพันธุ์ภิญโญ จาก โฮมสเตย์
ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม

2215 เชื่อ บ้า กล้า ก้าว

รายชื่อผู้ท้าชิงในสาขานี้

  • BNK48 : Girls Don’t Cry
  • กัตลัง : ชะตาชีวิตต้องลิขิตเอง

อ่านรีวิว 2215 เชื่อ บ้า กล้า ก้าว ของเราที่นี่ https://www.beartai.com/lifestyle/274749

รางวัลสุพรรณหงส์เกียรติยศ

รอง เค้ามูลคดี

ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

อนุชา บุญยวรรธนะ จาก มะลิลา

รายชื่อผู้ท้าชิงในสาขานี้

  • ยรรยง คุรุอังกูร จาก App War แอปชนแอป
  • อาทิตย์ อัสสรัตน์, วิศิษฏ์ ศาสนเที่ยง, จุฬญาณนนท์ ศิริผล, อภิชาติพงศ์ วีระเศรษฐกุล จาก Ten Years Thailand
  • บุญส่ง นาคภู่ จาก เณรกระโดดกำแพง
  • ภาคภูมิ วงศ์ภูมิ จาก โฮมสเตย์
ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

มะลิลา

รายชื่อผู้ท้าชิงในสาขานี้

อ่านรีวิว มะลิลา ของเราที่นี่ https://www.beartai.com/lifestyle/movies/221919

แชร์โพสนี้

แสดงความคิดเห็น