Xpeng อ่านว่า เสี่ยวเผิง หรือ เอ็กซ์เผิง เป็นแบรนด์รถยนต์ไฟฟ้าสัญชาติจีนล่าสุดที่เข้ามาทำตลาดในประเทศไทย ที่เติบโตมาพร้อมกับผลผลิตของการที่ Tesla เข้าไปตั้งรกรากในประเทศจีน จนได้ประโยชน์จากการเปิดเผยข้อมูลของ Tesla นี่เอง วันนี้ทางแบรนด์ XPeng บุกตลาดไทย พร้อมนำรถที่เป็นคู่แข่งของ Tesla โดยตรงมาด้วย
![](https://www.beartai.com/wp-content/uploads/2024/03/XPeng-G6-2024-side.jpg)
XPeng ก่อตั้งขึ้นในปี 2014 วางตัวเป็นบริษัทรถยนต์ไฟฟ้าเจาะกลุ่มตลาดพรีเมียม ภายใต้บริษัท Guangzhou Xiaopeng Motors Technology Co. Ltd. ในปี 2024 MGC-ASIA หรือบริษัท มิลเลนเนียม กรุ๊ป คอร์ปอเรชั่น (เอเชีย) จำกัด (มหาชน) ได้นำเข้า XPeng มาให้คนไทยสัมผัสเทคโนโลยีไฟฟ้า พร้อมจับมือกับ Arun+ บริษัทในกลุ่มของปตท. จัดตั้งบริษัท ‘นีโอ โมบิลิตี้ เอเชีย’ มุ่งเป้าประเทศไทยเป็นศูนย์กลางการผลิตยานยนต์ไฟฟ้าแห่งอนาคต
![](https://www.beartai.com/wp-content/uploads/2024/03/XPeng-G6-2024-interior.jpg)
ในงาน Motor Show 2024 ทาง XPeng ได้นำรถยนต์ไฟฟ้ารุ่น XPeng G6 ตระกูล SUV พัฒนาบน Platform SEPA 2.0 มาพร้อมระบบ Xpeng Navigation Guided Pilot (XNGP) หรือระบบขับขี่อัตโนมัติ ADAS ที่ทำงานร่วมกับเซนเซอร์กว่า 31 ตัว และ LiDAR 2 ตัว ผ่านชิปประมวลผลความเร็วสูงของ Dual NVIDIA DRIVE Orin-X
![](https://www.beartai.com/wp-content/uploads/2024/03/XPeng-G6-2024-senser.jpg)
XPeng G6 มีขนาด 4,753 x 1,920 x 1,650 มิลลิเมตร และฐานล้อ 2,890 มิลลิเมตร มีให้เลือก 3 รุ่นย่อย ได้แก่
• รุ่น 580 Long Range มอเตอร์ไฟฟ้า 1 ตัว ขับเคลื่อนล้อหลัง กำลังสูงสุด 296 แรงม้า แรงบิดสูงสุด 440 นิวตันเมตร แบตเตอรี่ 800V Technology (LFP) ขนาด 66 kWh วิ่งระยะทางสูงสุด 580 km (CLTC) อัตราเร่ง 0-100 km/h ภายใน 6.6 วินาที ความเร็วสูงสุด 202 km/h
• รุ่น 755 Super Long Range เปลี่ยนมาใช้แบตเตอรี่ 800V Technology (NMC) ขนาด 87.5 kWh วิ่งระยะทางสูงสุด 755 km (CLTC) อัตราเร่ง 0-100 km/h ภายใน 5.9 วินาที ทำความเร็วสูงสุด 202 km/h
• รุ่น 700 4WD Performance มอเตอร์ไฟฟ้าคู่ 2 ตัว ขับเคลื่อน 4 ล้อ AWD กำลังสูงสุด 487 แรงม้า แรงบิดสูงสุด 660 นิวตันเมตร แบตเตอรี่ 800V Technology (NMC) ขนาด 87.5 kWh วิ่งระยะทางสูงสุด 700 km (CLTC) อัตราเร่ง 0-100 km/h ภายใน 3.9 วินาที ความเร็วสูงสุด 202 km/h
ทั้ง 3 รุ่นย่อยรองรับการชาร์จ DC สูงสุด 280 kW จาก 10-80% ภายในเวลา 20 นาที หรือชาร์จเพียง 10 นาที วิ่งได้ไกล 300 km (CLTC) พร้อมทั้งรองรับระบบจ่ายกระแสไฟฟ้าให้อุปกรณ์ภายนอก (V2L) สูงสุด 220V
![](https://www.beartai.com/wp-content/uploads/2024/03/XPeng-G9-2024-exterior.jpg)
ตัวรถยังมาพร้อมกระจก Panoramic Glass Roof ที่ชาร์จโทรศัพท์แบบไร้สาย 50W มีระบบ Valet Parking Assist (VPA-L Memory Based Parking Function) หรือตัวรถสามารถจอดรถได้เองเหมือนมีพนักงานขับไปจอดให้ ทั้งนี้ภายในงาน Motor Show 2024 ยังจะได้พบกับ XPeng X9 รถตู้ไฟฟ้า Luxury MPV มาโชว์ตัวก่อนทำตลาดในไทยอีกด้วย
![](https://www.beartai.com/wp-content/uploads/2024/03/XPeng-G9-2024-exterior-2.jpg)
![](https://www.beartai.com/wp-content/uploads/2024/03/XPeng-G9-2024-interior.jpg)
![](https://www.beartai.com/wp-content/uploads/2024/03/XPeng-P7i-2024-exterior.jpg)
![](https://www.beartai.com/wp-content/uploads/2024/03/XPeng-P7i-2024-interior.jpg)
นอกจากนี้ XPeng ยังนำ G9 ที่เป็นรถเอสยูวีไฟฟ้าขนาดใหญ่ รวมถึง P7i ซีดานไฟฟ้ามาโชว์ตัวในงานนี้ด้วย พบกับรถยนต์ไฟฟ้าหลากหลายค่ายในงาน Bangkok International Motor Show 2024 ครั้งที่ 45 ที่ IMPACT Arena เมืองทองธานี ระหว่างวันที่ 27 มีนาคม – 7 เมษายนนี้